Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กรณีผู้เอาประกันเสียชีวิต แต่ลูกหลานไม่รู้ว่าทำกับประกันตัวไหน หรือไปทำไว้ที่ไหนบ้าง เราจะตรวจสอบอย่างไร?

พี่คะ ตอนนี้แม่กำลังอยากทราบเรื่องที่ปูไปทำประกันชีวิตคะ คือ ปูหนูไปทำประกันชีวิตเอาไว้คะ แต่ไม่ได้บอกที่บ้านคะว่าไปทำของอะไร แต่ก็พอจะทราบบ้างคะว่า เป็นของ เจอเนอราลี่ แต่ไม่รู้ตัวไหนคะ อยากทราบคะว่า กรณีผู้เอาประกันเสียชีวิต แต่ลูกหลานไม่รู้ว่าทำกับประกันตัวไหน หรือไปทำไว้ที่ไหนบ้าง เราจะตรวจสอบอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นกแก้ว

กรณีแบบนี้ค่อนข้างเจอบ่อยคะ ไปทำประกันชีวิตเอาไว้แต่ไม่ได้บอกใครเลย ประกันบางเจ้าก็เงียบหายไปเลยคะ กรณีของปู เราทราบว่าเป็นของเจอเนอราลี่ ก็เชคกับทางประกันของเจ้านี้เลยคะ ว่าปูเราทำตัวไหนไว้คะ แต่ถ้าไม่รู้ว่าทำที่ไหน แจ้งเรื่องไปยังตัวกลางทางประกันได้เลยคะ เขาจะเชคได้คะว่า ปูคุณทำประกันชีวิตไว้กับที่ไหนบ้างคะ

2020.11.14 14:4

สายทอง

กรณ๊แบบนี้ค่อนข้างเจอบ่อยคะ ไปทำประกันชีวิตเอาไว้แต่ไม่ได้บอกใครเลย ประกันบางเจ้าก็เงียบหายไปเลยคะ กรณีของปู เราทราบว่าเป็นของเจอเนอราลี่ ก็เชคกับทางประกันของเจ้านี้เลยคะ ว่าปูเราทำตัวไหนไว้คะ แต่ถ้าไม่รู้ว่าทำที่ไหน แจ้งเรื่องไปยังตัวกลางทางประกันได้เลยคะ เขาจะเชคได้คะว่า ปูคุณทำประกันชีวิตไว้กับที่ไหนบ้างคะ

2020.11.14 15:21

มาช่า

เมื่อนึกถึงในกรณีแบบนี้มันก็ทำให้รู้สึกว่าเป็นการยุ่งยากซักหน่อย สำหรับลูกหลานจะต้องสอบถามและแจ้งบริษัทประกันเพื่อที่จะทราบแผนประกันที่ได้ทำเอาไว้ จะดีกว่าถ้าทำประกันแล้วได้บอกกับคนใดคนหนึ่งในครอบครัวให้รู้ว่าทำประกันตัวไหนว่าบ้าง เมื่อเกิดอะไรขึ้นจะได้ดำเนินติดต่อกับบริษัทประกันเพื่อนับสินไหมทดแทนได้ทันที่

2020.12.14 1:51

ทองอินทร์

เรื่องแบบนี้ไม่ต้องกังวลไปคะ สามารถได้รับเงินสินไหมทดแทนแน่นอนคะ ถึงแม้ว่าไม่ทราบวาทำปะกันชีวิตของเจ้าไหนเอาไว้ เพราะเวลาที่ญาติเราเสียชีวิต ทางประกันชีวิตจะได้รับการติดต่อจากทางโรงพยาบาลเองคะ แล้วหลังจากนั้นทางประกันชีวิตที่ญาติเราไปทำไว้ จะติดต่อให้เราทราบเองคะ แล้วถ้าเขาไม่ติดต่อกลับ เราสามารถแจ้งความได้คะถ้าเราทราบภายหลัง

2021.01.16 4:33

พลอยชมพู

หลายคนมักจะเจอกับกรณีแบบนี้ คือไปทำแล้วก็ไม่ได้บอก แต่เราสามารถเช็คได้นะคะกับสำนักงานที่ชื่อว่าคปภ จขกทสามารถไปยื่นคำร้องได้ที่นั่น เอกสารที่เราจะแนบไปในใบขอยื่นคำร้องก็จะมีใบมรณะบัตร สำเนาทะเบียนบ้าน และบัตรประชาชนค่ะ เขาจะใช้เวลาในการตรวจสอบน่าจะประมาณ 2 อาทิตย์นะถ้าจำไม่ผิด ยังไงลองติดต่อที่นี่ดูนะคะ

2021.03.28 9:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ปีนี้เงิรค่อนข้างจำกัด แต่อยากทำประกันเอาไว้ลดหย่อนภาษี ไม่ทราบว่าทำประกัน ชีวิต หรือ ประกัน สุขภาพก่อนดีครับ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ตอนนี้เกินเวลาขอผ่อนพัน ประกันของGenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) แล้วคะ ไม่ทราบว่าเราจะทำไงต่อดีคะ?

GenSave 20 Plus (แผนออมทรัพย์สุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (บัตรเครดิต),ประกันชีวิต

ซื้อประกันทางโทรศัพท์ และตัดบัตรเครดิต อยากยกเลิกได้ไหมคะ?

ประกันชีวิต

ถ้าทำประกัันชีวิตเอาไว้ ไม่อยากยกเลิกประกัน เพราะเสียดายเงินที่ส่งไปไม่ทราบว่ามีวิธีการอะไรช่วยเหลือบ้างครับ?

ประกันชีวิต

ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ ขอแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ประกันชีวิต

ผม ต้องการเปลี่ยนเป็นกรมธรรม์ใช้เงินสำเร็จ และ การแปลงเป็นการประกันภัยแบบขยายเวลาต้องทำยังไงบ้าง?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี