Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันกี่ปีถึงจะได้เงินปันผล

หนูขอเข้ามาถามแบบคนไม่รู้เรื่องการทำประกันชีวิตเลยนะคะ หนูสนใจเพราะอยากให้แม่ทำประกันชีวิตบ้าง อยากถามถึงประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี อันที่มีเงินปันผลน่ะค่ะ ที่บอกว่าได้เงินปันผลนี่ จะได้เงินเมื่อไหร่คะ ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันไปสักกี่ปีถึงจะได้เงิน? ขอพี่ๆช่วยให้ความรู้หนูด้วย ขอบคุณมากค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หิรัญรัตน์

ประกันเจ้านี้ หลายคนชอบทำมากเลยนะคะ ที่บอกว่า มีเงินปันผล ส่วนใหญ่แล้วเงินปันผลจะมีให้เราตั้งแต่ปีที่2ของการทำประกันคะ ส่วนที่ถามว่าประกันตัวนี้ส่งกี่ปี ชื่อประกันก็บอกอยู่แล้วคะว่า ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) แสดงว่าประกันตัวนี้ ต้องส่งเบี้ยจนครับ20ปีคะ ถึสมารถได้รับเงินเป็นก้อน พร้อมดอกเบี้ยตาที่ตกลงไว้คะ

2020.11.16 14:34

กุหลาบแดง

เมื่อพูดถึงเงินปันผลของประกัน เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) จะจ่ายเงินปันผลในปีที่ 2 ของกรมธรรม์ ซึ่งผู้เอาประกันภัยจะได้รับเงินปันผลทันที่ หรือจะเก็บเงินปันผลสะสมไว้กับบริษัท โดยที่บริษัทจะกำหนดให้ดอกเบี้ยในอัตรา 2.75%ต่อปี และอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงอัตราดอกเบี้ยได้ตามที่บริษัทกำหนดในแต่ละปี ซึ่งเงินปันผลนี้จะได้รับพร้อมกับเงินเอาประกันเมื่อสิ้นสุดสัญญา

2020.12.20 12:32

สุธาทิพย์

หนูจะซื้อประกันชีวิตให้กับแม่เหรอคะ ตัวนี้ถ้าแม่น้องอายุ 40กว่าๆ พี่ว่าน่าสนนะคะ เพราะว่าเบี้ยประกันชีวิตแล้วก็ความเสี่ยงมีไม่มากคะ แต่ถ้าแม่หนู อายุมากกว่า40ปีแล้ว พี่ว่าเน้นซื้อประกันชีวิตที่ไม่แพงมากดีกว่าคะ แล้วหันไปซื้อประกันสุขเพิ่มให้กับแม่จะดีกว่านะคะ เพราะคงจะมีความเสี่ยงเรื่องสุขภาพมากกว่าคะ

2021.01.19 14:0

😁ยิ้มแย้มแก้มปริ😁

อยากรู้จังว่าน้องเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่ เป็นห่วงคุณแม่ด้วยอยากให้แม่มีประกันชีวิต เข้าใจถามนะ สงสัยอยากให้แม่ได้มีเงินปันผลมาใช้ด้วยถึงได้ถามเกี่ยวกับประกัน เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ไม่รู้ว่าคุณแม่จะสมัครหรือเปล่า ถ้าค่าเบี้ยประกันไม่แรงมาก คุณแม่ของน้องคงจะสนใจอยู่ล่ะค่ะ

2021.03.05 4:58

นาว

@หิรัญรัตน์ แต่ประกันระยะยาวขนาดนั้นก็ต้องวางแผนดีดีหน่อยเพราะว่า 20 ปีก็ไม่ใช่ไม่นานนะนานมากนานขณะที่เด็กคนหนึ่งโตเป็นผู้ใหญ่เลยก็เลยหลายคนคิดว่า 20 ปีก็น่าจะส่งได้แต่บางทีอาจจะเกิดอะไรที่ทำให้ส่งไม่ได้ก็ได้อย่างเช่นปีสองปีมานี้มีโรคระบาดโควิดเศรษฐกิจแย่ลงมากอะไรที่เคยทำได้มาก่อนเดี๋ยวนี้ก็ทำได้ยากเเล้ว

2021.04.21 15:43

Nana

@หิรัญรัตน์ แต่ประกันระยะยาวขนาดนั้นก็ต้องวางแผนดีดีหน่อยเพราะว่า 20 ปีก็ไม่ใช่ไม่นานนะนานมากนานขณะที่เด็กคนหนึ่งโตเป็นผู้ใหญ่เลยก็เลยหลายคนคิดว่า 20 ปีก็น่าจะส่งได้แต่บางทีอาจจะเกิดอะไรที่ทำให้ส่งไม่ได้ก็ได้อย่างเช่นปีสองปีมานี้มีโรคระบาดโควิดเศรษฐกิจแย่ลงมากอะไรที่เคยทำได้มาก่อนเดี๋ยวนี้ก็ทำได้ยากเเล้ว

2021.04.23 17:1

Min

@หิรัญรัตน์ ขอบคุณมากนะคะพี่สำหรับข้อมูล เดี๋ยวจะลองเอาไปคิดทบทวนดูก่อนค่ะ แล้วก็จะลองเปรียบเทียบกับประกันเจ้าอื่นดูด้วยที่มีเงินปันผลคล้ายๆกัน แต่อยากสอบถามเพื่อความแน่ใจอีกนิดหน่อยนะคะคือหนูอยู่ในวัยทำงานเนี่ยเหมาะที่จะทำประกันแบบนี้ไหมคะ? หรือว่ามีประกันชีวิตแบบอื่นที่เหมาะกับหนูมากกว่านี้ เข้ามา comment แนะนำกันได้นะคะ

2021.04.27 8:0

cococo

น้องจะซื้อให้แม่ หรือจะซื้อให้ตัวเองก็คุ้มทั้งแหละ เงินคืนอะได้ทุกปีตั้งแต่ปีกรมธรรม์ที่ 2 ยาวไปเลย คือถ้าเอามาเป็นเงินเก็บคือได้เยอะเลยนะ สามารถเอาไว้เป็นเงินให้แม่ใช้ตอนแก่ได้เลย แล้วยังมีความคุ้มครองชีวิตอยู่ด้วย แล้วน้องซื้อเองน้องจะมีเงินเก็บอีกคน ถ้าไใาเอาเงินคืนที่ได้มาใช้นะ แต่ถ้าจะใช้ก็อยากให้ใช้ให้เกิดประโยชน์

2021.05.27 15:49

พี่ปาร์ค

น้องที่เข้ามาตั้งกระทู้นี้อายุเท่าไหร่ครับเนี่ย อยากจะซื้อประกันชีวิตให้คุณแม่แล้วหรือว่าอยากจะวางแผนไว้ก่อน ไม่ว่ายังไงผมว่านี่เป็นความคิดที่ดีนะ ประกันชีวิตแบบที่มีเงินปันผลหรือว่าไม่มีอันนี้แล้วแต่ความต้องการของผู้เอาประกันภัย ฉบับที่น้องเลือกถามมา ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ก็ดีนะครับ

2021.05.30 15:31

Doreme

@หิรัญรัตน์ คุณคนนี้บอกว่าจะได้เงินปันผลหลังจากชำระเบี้ย 20 ปีครบ @กุหลาบแดง ส่วนคนคนนี้บอกว่าจะได้รับเงินปันผลจาก 2 ปีกรมธรรม์ ตกลงยังไงกันแน่คะ เงื่อนไขเป็นยังไงกันแน่ ใครช่วยมาตัดสินเรา เพราะว่าจ่ายเบี้ยประกันแค่ 20 ปีแล้วมีเงินคืนด้วย กำลังหาประกันชีวิตรูปแบบนี้อยู่ด้วยค่ะใครแนะนำเจ้าอื่นก็แนะนำได้นะคะ

2021.07.23 10:24

Cat-Cat

@กุหลาบแดง สงสัยมานานแล้วเหมือนกันเขาว่า ประกันชีวิตที่ได้รับเงินปันผล แบบได้รับทุกปี เธอได้รับทุกๆ 2 ปี นี่เราสามารถได้รับเงินทันทีเลยไหมคะ หรือว่า เป็นการสะสมเอาไว้ แล้วรับเงินก้อนทีเดียวตอนสิ้นสุดสัญญาอะไรแบบนี้หรือเปล่าคะ? แล้วถ้าแบบประกันชีวิตที่มีเงินคืนล่ะเป็นเหมือนกันไหมเป็นยังไงบ้างเรื่องเงินที่จะได้?

2021.09.15 14:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเรื่องประกันชีวิตและสุขภาพด้วย...จริงมั้ย?

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ถ้าผู้เอาประกันภัยเสียชีวิตก่อนครบสัญญา เรื่องเงินประกันจะเป็นอย่างไร

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเฉพาะประกันชีวิตหรือให้เรื่องสุขภาพและอุบัติเหตุด้วย?

All (ประกัน)

สมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อสัญญาเพิ่มเพื่อรับเงินชดเชยเมื่อนอนโรงพยาบาลได้ด้วย..จริงมั้ย?

ค่าเบี้ยประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล)และจำนวนเงินที่เอาประกันภัยต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่

ประกันการเดินทาง

ควรซื้อสัญญาเพิ่มเรื่องประกันอุบัติเหตุไปกับประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) เลยหรือซื้อแยกดีกว่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี