Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) มีข้อดีอะไรบ้างและเหมาะกับคนทำงานฟรีแลนซ์มั้ย

อยากขอคอมเม้นท์ของทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้ของผมนะครับ ผมอายุยังไม่ถึง 30 ปี ทำงานฟรีแลนซ์ ผมอยากทำประกันชีวิตสักฉบับ ซึ่งผมสนใจประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ครับเพราะเห็นว่ามีหลายช่วงเวลาสำหรับการจ่ายเบี้ยประกัน พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าการทำประกันประเภทนี้มีข้อดีอะไรบ้างแล้วมันจะเหมาะกับผมมั้ยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นัฐกุล

ทำงานแบบนี้เงินเดือนที่ได้ไม่ค่อยจะเท่ากันใช่ไหมคะ หลายคนที่ทำงานแบบนี้ อาจมองคะว่าเบี้ยประกันค่อนข้างสูงสำหรับเขา แต่สำหรับ พี่ถ้าถามพี่ว่าทำดีไหปีว่าน่าสนใจนะ ตัวที่พี่อยากแนะนำ คือตัว15ปี พี่ว่าค่อนข้างโอเคคะ ส่งไม่มากจนเกินไปคะ คนทำงานแบบน้องสามารถจ่ายได้สบายๆคะ แถมจ่ายครบ15ปีก็ได้เงินทุนประกันคืนแล้วคะ

2020.11.19 5:31

แตงโม

น้องคะพี่ขอบอกก่อนนะคะว่า ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) เป็นประกันที่จ่ายเบี้ยประกันน้อย ประกันตัวนี้ถ้าอยู่ครบสัญญาจะไม่มีเงินคืนให้นะคะ ผู้เอาประกันจะได้เงินคืนเมื่อเสียชีวิตเท่านั้น เป็นประกันที่เหมาะสำหรับคนที่กำลังสร้างครอบครัว ถ้าหากเกินอะไรขึ้นในระยะเวลาเอาประกันคนที่รักจะได้ไม่ลำบาก

2020.12.23 22:51

ฐิติวัฒน์

ประกันตัวนี้เบี้ยไม่แพงครับ แล้วถ้าซื้อประกันชีวิตตัวนี้ยังพอมีเงินเหลือๆไปเลือกซื้อประกันสุขภาพครับ อยากแนะนำครับเวลาที่เราซื้อประกันชีวิตแล้วเราควรเลือกประกันสุขภาพบางตัวครับ อย่าง ประกันที่คุ้มครองอุบัติเหตุนะครับ เพราะถ้าเรามีปัญหาอะไรเราก็ยังสามารถได้รับการคุ้มครองเพิ่มเติมต่างๆได้ครับดีกว่าซื้อประกันชีวิตอย่างเดียวครับ

2021.01.21 14:17

@@Smart@@

เอาแล้วๆๆๆ คอมเม้นท์เสียงแตก บางคนบอกว่า เมื่ออยู่ครบสัญญาจะได้รับเงินคืน แต่บางคนบอกว่า ถึงแม้จะอยู่ครบสัญญาก็ไม่มีเงินคืนให้เพราะว่าผู้เอาประกันจะได้เงินคืนเมื่อเสียชีวิตเท่านั้น แล้วมันยังไงกันแน่ล่ะครับ ถ้าสมัครประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ผมจะได้เงินคืนมั้ย???

2021.03.06 6:9

Nest

@แตงโม อ่อ อย่างนี้นี่เอง เข้าใจแล้วค่ะ ถ้างั้นไม่ค่อยเหมาะกับคนโสดเนาะ แต่ถ้าคนโสดจะทำไว้ให้พ่อแม่รับผลประโยชน์ก็ได้อยู่ แต่แบบนั้นเลือกประกันชีวิตระยะยาวดีกว่า แต่ประกันแบบที่เราจะเลือก คือ เลือกแบบที่เราได้ผลประโยชน์ไปด้วยมากกว่า แบบประกันชีวิตสะสมทรัพย์อะไรแบบนั้นอะค่ะ ช่วยให้มีเงินออมมากกว่าที่เราออมเอง

2021.07.24 9:5

A-nan

อืม...น่าคิดๆ ผมว่าประกันแบบแผนนี้เหมาะกับทั้งคนโสด และคนที่มีครอบครัวเลยนะ ใครๆก็มีพ่อแม่ญาติพี่น้องทั้งนั้นแหละ ก็เผื่อเอาไว้เมื่อเราเสียชีวิตคนที่จะมาจัดการเรื่องต่างๆให้เราจะได้มีเงินตรงนี้ไปเป็นค่าใช้จ่าย แต่เหมาะกับคนอาชัพไหนบ้างอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ บางคนอาจะซื้อประกันนี้เพราะต้องไปทำงานไกลบ้านในบางช่วงอะไรประมาณนั้น หรือทำงานที่เสี่ยงในบาวครั้งทำนองนี้นะ

2021.09.06 16:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าซื้อประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้ว มีประกันอะไรอีกบ้างที่ซื้อเพิ่มได้

แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองครอบคลุมถึงเรื่องอะไรบ้าง

แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากทำประกันชีวิตแบบจ่ายเบี้ยระยะสั้น ซื้อของเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) ดีมั้ย

ประกันชีวิต

ซื้อประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้วซื้อสัญญาอื่นเพิ่มด้วยจะคุ้มมั้ย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) อายุเท่าไหร่ขึ้นไปถึงจะสมัครได้?

ประกันชีวิต,ประกันภัยโรคมะเร็ง

ซื้อประกันเอไอเอ แบบกำหนดระยะเวลา 5 ปี 10 ปี 15 ปี 20 ปี (ไม่มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อประกันโรคมะเร็งเพิ่มได้ด้วย..จริงมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี