Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ต้องสำรองจ่ายไหมครับ

ผมประสบอุบัติเหตุที่ต่างจังหวัด ก็เลยเลือกโรงพยาบาลของเอกชนประจำจังหวัดนั้นในการรักษาพยาบาล ผมอยากรู้ว่าผมจำเป็นต้องสำรองจ่ายสำหรับ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 3 ด้วยไหมครับ เพราะว่าไม่ได้เป็นโรงพยาบาลในจังหวัดที่ผมสมัครใช้บริการไว้ หรือจำเป็นต้องมีการดำเนินการอะไรบ้างเมื่อสำรองจ่ายไปแล้ว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พิสมัย

จำเป็นต้องมีการสำรองจ่ายสำหรับโรงพยาบาลที่ไม่ได้อยู่ในเครือนะคะ เราสามารถเช็คล่วงหน้าได้ค่ะหรือว่าพื้นที่ที่เราเดินทางไปเราอาจจะเช็คล่วงหน้าก่อน เพื่อจะได้ไม่เป็นปัญหาในเรื่องของการ สำรองจ่ายแล้วต้องมารอเอกสารหรือกว่าจะได้รับเงินก็ใช้เวลาในการเตรียมเอกสารให้ยุ่งยากค่ะ ก็เลยต้องเตรียมดูเกี่ยวกับสถานพยาบาลที่อยู่ในเครือก่อน

2020.11.17 16:33

วิเชียร

ปกติแล้วเราไม่รู้หล่อครับตอนที่เกิดอุบัติเหตุหรือเมื่อต้องเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาล ถ้าอยากจะรู้ต้องมีการเช็คล่ะครับว่าเป็นโรงพยาบาลที่อยู่ในเครือของไทยประกันไหม แต่การเตรียมเงินเอาไว้ล่วงหน้าก็ดีเหมือนกันนะครับถ้าไม่สามารถที่จะ เบิกค่ารักษาได้ในตอนนั้นก็สำรองจ่ายไปเลยและมาทำการเบิกค่ารักษาพยาบาลในภายหลังก็ได้

2020.12.18 14:15

ทิพย์ธารา

ส่วนวิธีการเบิกค่ารักษาพยาบาลเมื่อเราสำรองจ่ายไปแล้วนะคะ คุณสามารถกรอกแบบฟอร์มเรียกร้องค่ารักษาพยาบาล พร้อมเเนบเอกสารเช่น สำเนาบัตรประชาชน ใบเสร็จรับเงินต้นฉบับ ใบรับรองแพทย์ต้นฉบับ และสำเนาเลขที่บัญชีที่ต้องการให้โอนเงินคืนค่ะ สามารถส่งเอกสารได้ทุกสาขาของไทยประกันชีวิตหรือจะส่งผ่านตัวแทนประกันที่เรารู้จักก็ได้ อันนี้เรายังไม่เคยทำเรื่องขอเบิกค่ารักษาพยาบาลนะเลยไปหาข้อมูลมาช่วยตอบให้

2021.01.23 7:43

Monday22

ขอฝากถึงจขกทนะคะ ไม่ต้องไปกังวลมากหรอกค่ะว่าจะต้องสำรองจ่ายหรือเปล่า เพราะถึงแม้คุณจะเช็คข้อมูลอย่างดีแล้วว่าประกันตัวนี้ใช้ได้กับโรงพยาบาลไหนบ้างหรือว่าโรงพยาบาลไหนบ้างที่เข้ารับการรักษาโดยที่ไม่ต้องสำรองจ่ายเลย แต่ในกรณีฉุกเฉินไม่ว่าจะอุบัติเหตุหรือเจ็บป่วย คุณอาจจะไม่มีเวลามาเลือกโรงพยาบาลก็ได้ที่ไหนใกล้ที่สุดก็ต้องไปที่นั่นแหละ

2021.03.28 17:19

วิไลลักษณ์

ถ้าเราต้องซื้อประกันแล้วต้องมารักษาในโณงพยาบาลที่อยู่แถวบ้านของเรา เป็นเราไม่ซื้อแน่นอนคะประกันแบบนี้ คิดเล่นๆนะคะ อย่างถ้าเราไปใต้ แล้วเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา เราต้องกลับมาที่กรุงเทพเพื่อให้ประกันคุ้มครองแบบนั้นเหรอคะ ถ้าเป็นแบบนี้ก็ไม่ต้องเดินทางออไปไหนกันแล้วละคะ อยู่กับบ้านไปเลยดีกว่า เหมือนบังคับโรงพยาบาลไม่น่าใช่คะ

2021.04.25 15:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้าเจ็บป่วยร้ายแรงเบิกค่ารักษาได้ไหมครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลสูงสุดได้เท่าไหร่ครับ

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 3 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ทำไมเงินเอาประกันมากกว่าแผน 1 และแผน 2 คะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันโรคร้ายแรง,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

ควบคุมในค่าใช้จ่ายวินิจฉัยทางรังสีไหมครับ

ประกันโรคร้ายแรง,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

จ่ายค่ารักษาห้องไอซียูนานสูงสุดเท่าไหร่ครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

มีโรงพยาบาลไหนบ้างที่จำเป็นต้องสำรองจ่ายคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี