Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การโกงแบบ phishing เป็นยังไงครับ?

เดี๋ยวนี้ผมดูข่าวเห็นคนโดนโกงกันเยอะครับ โดนหลอกไม่ว่าจะเป็นบน App ทางมือถืออะไรแบบนี้ก็โดนกันเยอะแต่หลังๆมานี้ ผมได้ยินว่ามีการโกงแบบ phishing ก็เลยสงสัยนะครับว่าการโกงแบบที่ว่ามาเนี่ยมันเป็นการโกงรูปแบบใหม่หรอครับต่างจากแบบอื่นยังไง? และเป็นการโกงการหลอกลวงเพื่ออะไรครับ? ผมก็อยากมีความรู้ไว้จะได้เอาไว้ป้องกันตัวเองครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Riju

ก็เป็นการโกงรูปแบบหนึ่งนั่นแหละค่ะ ที่เรียกว่า phishing เพราะวิธีการของมันคล้ายๆกับการตกปลา แต่การตกในที่นี้ไม่ได้ตกปลาในโลกออนไลน์แต่เป็นการตกเหยื่อเพื่อหวังเอาข้อมูลส่วนตัวของเหยื่อค่ะโดยวิธีการคืออาจจะส่งข้อความมาทางอีเมลของเราเป็นอีเมลน่าเชื่อถือมีเว็บไซต์ทางการบอกว่าระบบหรืออะไรสักอย่างของเรามีปัญหาแล้วก็บอกให้เราส่งข้อมูลส่วนตัวส่งรหัสบัญชีอะไรแบบนี้ไปให้ ถ้าส่งไปเขาก็จะได้ข้อมูลของเราค่ะ

2020.08.26 15:25

ลพ

การโกงแบบนี้ จะใช้ได้ก็ต่อเมื่อมีคนเปิดอ่านและตอบข้อมูลส่วนตัวลงไป ก็เป็นเหมือนกับการติดกับเหมือนปลาที่ติดเบ็ดนั่นแหละครับ หลังจากนั้นคนที่ได้ข้อมูลของเรา ก็จะนำข้อมูลดังกล่าวไปใช้เพื่อสวมรอยเป็นตัวเราในการทำธุรกรรมการเงิน หรือว่าทำการโกงอื่นๆตามมา ถ้าไม่ระวังเราจะตกเป็นเหยื่อโดยที่เราไม่รู้ตัวจากข้อมูลที่เรามีอยู่ของตัวเราเองครับ

2020.11.30 16:30

ไพโรจน์

ที่จริงการโกงแบบนี้ก็ไม่ใช่ว่าคนเราจะถูกหลอกง่ายๆนะครับ การใช้โลกออนไลน์ก็ต้องมีสติครับถ้า app ไหนหรือข้อความในที่ส่งมาทางอีเมล์หรือ Gmail ของเราดูน่าสงสัยอย่างเช่นขอข้อมูลส่วนตัวมากเกินไปโดยไม่มีเหตุจำเป็นคุณก็ไม่ควรที่จะกรอกข้อมูลส่วนตัวหรือให้ข้อมูลส่วนตัวไปนะครับ โดยเฉพาะหมายเลขบัตรประชาชนแล้วก็หมายเลขบัตร ATM น่ะ ข้อมูลสำคัญเหล่านี้ไม่ควรให้เลย

2020.12.07 12:1

BOA

อยากจะบอกจขกท แล้วการโกงแบบนี้มีมานานแล้วค่ะ แล้วก็มีหลายช่องทางด้วย เมื่อก่อนอาจจะอยู่ตามหน้าเว็บไซต์ แต่เดี๋ยวนี้อยู่ใกล้ตัวเรามากขึ้น การแอพพลิเคชั่นต่างๆบนโทรศัพท์มือถือค่ะ @ไพโรจน์ ถึงแม้เราจะระวังมากแค่ไหนแต่สำหรับคนที่ไม่ค่อยเก่งในเรื่องการใช้โลกออนไลน์ก็อาจจะโดนหลอกได้อย่างเช่นคนสูงอายุที่เพิ่งหัดเล่นอาจจะเปิดเข้าไปดูทุกๆข้อความแล้วเธอไปกดผิดก็เป็นได้

2021.02.27 5:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี