Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Scamคืออะไร

หลายคนมักจะพูดถึงปัญหาที่มาจากอินเทอร์เน็ตหรือโทรศัพท์ มันจะมารูปแบบข้อความหรือไม่ก็การโทรศัพท์ก็เลยอยากจะทราบว่ามันคืออะไรหรอคะพอได้ยินบ่อยมากคำว่าสแกนเนี้ย แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่ามันจะมาในรูปแบบไหนได้อีก หรือว่ายังไงถ้าใครมีข้อมูลขอช่วยบอกด้วยนะคะและสแกนนี้นี่มันมาในรูปแบบธุรกิจด้วยใช่ไหมอย่างเช่นอาจจะได้รับข้อความเกี่ยวกับว่าถูกหวยรวยเงินทองอะไรแบบนี้ด้วยใช่ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jett

ถ้าฉันเองก็เคยมีแสตมป์โทรมานะคะตอนนั้นเขาโทรมาหรอฉันว่าฉันน่ะมีสิทธิ์ลุ้นได้รับเงินแล้วฉันบอกเลขบัญชีไปเขาจะโอนเงินมาให้และอีกอย่างก็คือสแกนก็คือการหลอกลวงทางอินเตอร์เน็ตอีกแบบหนึ่งมีกลเม็ดมากมายเพื่อหลอกเอาผลประโยชน์อย่างเช่นหลอกให้ร่วมทำธุรกิจด้วยหรอกว่าเป็นผู้โชคดีถูกรางวัลหรือหลอกให้ช่วยเหลือแล้วจะตอบแทนด้วยเงินก้อนโต

2020.07.04 18:11

ลาเต้

เดี๋ยวน่ะ คุณพิมผิดแล้ว เค้าอ่านว่าสแกม คือคนที่มาหลอกลวงเราในหลายรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นทางอินเตอร์เน็ต หรือโทรศัพท์ รู้สึกว่าสแกมพวกนี้ทำกันเป็นองค์กรเลยน่ะ มีหลายคนที่โดนหลอก พอนึกแล้วน่ากลัวจัง ไม่อยากจะเชื่อเลย สังคมสมัยนี้ มีคนที่คิดจะหลอกลวงคนอื่นอีก เห้ออ สงสารจัง หวังว่าจะไม่โดนกับตัวเราน่ะ ป้องกันการใช้เน็ตตัวเองดีกว่าเผื่อโดน

2020.11.09 12:52

สิทธิโชค

ผมก็งงเลยครับ นึกว่ามีสเกนอะไรด้วยครับ ที่ไหนได้ คือสแกม ที่แปลว่าหลอกลวงนี่เองครับ ถ้าเป็นแบบนี้มีหลายแบบครับ ตอนนี้ มีข่าวออกมาว่ามีเวบธนาคารปลอมด้วยครับ บอกว่าให้เราอัพเดทข้อมูลส่วนบุคคลของเรา หน้าตาของเวบนี้คล้ายกับของธนาคารเลยครับ ตอนนี้ธนาคารออกมาแจ้งแล้วครับว่าธนาคารไม่มีการขออัพเดทข้อมูลของลูกค้า ระวังกันดีๆนะครับ

2020.12.09 13:1

ไข่เจียว

จขกทหมายถึง scammerใช่ไหมคะ??? พูดง่ายๆก็คือพวกมิจฉาชีพที่จะหลอกเอาเงินจากเหยื่อค่ะ มักจะมีวิธีการต่างๆนาๆ อย่างเช่นที่คนส่วนใหญ่ที่ชอบเล่น facebook เจอก็จะเป็นพวก แกล้งใส่profileฝรั่ง แล้วหลอกให้สาวไทยหลงรัก แล้วก็แกล้งหลอกขอเงินแล้วบอกเหตุผลอะไรต่อมิอะไรให้เหยื่อหลงเชื่อแล้วโอนเงินไปให้อ่ะค่ะ ประมาณนี้อ่ะค่ะ

2021.02.16 7:31

Aran ll

คนที่จ้องหลอกลวงคนอื่นก็หาวิธีสารพัดเพื่อที่จะได้เงินจากคนที่หลงเชื่อ จริงๆเวลาใช้งานโซเชียลมีเดียก็ระวังกันอยู่แล้วนะคะ แต่ก็ยังไม่สามารถหลีกหนีจากพวกมิจฉาชีพได้ ยังมีข่าวมาให้เห็นอยู่เรื่อยๆนะคะ ยังดีที่มีข้อมูลและวิธีที่จะจัดการกับคนพวกนี้หรือระมัดระวังข้อความต่างๆให้มากขึ้น ได้รับข้อความอะไรมาต้องพิจารณาให้ดีก่อน

2021.12.08 12:39

Nontiya#80

ยังไม่เคยเจอสักทีนะคะเรื่องสแกมเนี่ย สงสัยเขาจะรู้วาเราไม่มีเงิน จะมาล้วงข้อมูลหรือมาเอาอะไรกับเรายังไงก็ไม่คุ้ม เพราะว่าไม่มีอะไรเลย เป็นคนไม่มีเงินไม่มีสมบัติมันก็ดีไปอย่างเนอะ แต่ที่ไม่ดีอาจจะมีมากกว่า555 ก็ว่ากันไป มีเรื่องให้เครียดกันเยอะแล้ว ปล่อยๆไปบ้าง แต่ถ้าเจอสแกมจริงๆน่าจะขำไม่ออกนะคะ อย่าเจอดีกว่า

2022.02.28 14:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี