Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีใครเคยโดนหลอกเอาข้อมูลทางอีเมล์แล้วเสียเงินไหมคะ?

คือเราเคยเห็นแต่ในข่าวค่ะที่คนโดนหลอกเอาข้อมูลทางอีเมล์อะไรแบบนี้มีอีเมลแปลกๆส่งมา แล้วเจ้าของอีเมลไม่ทันได้สังเกตก็ให้รหัสบัตรเครดิตเลขบัตรประจำตัวประชาชนอะไรแบบนี้ไปสรุปก็โดนคนร้ายแฝงตัว แล้วก็หลอกเอาเงินไป ส่วนใหญ่เราก็เคยเห็นแต่ในข่าวแต่อยากรู้ว่ามีใครเคยโดนแบบนี้บ้างไหมคะ? โดนแล้วทำยังไงกันหรอคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tracey

ของเราไม่ได้เจอกับตัวค่ะ แต่ว่ามีเพื่อน ที่เคยมีอีเมลแปลกๆส่งมาว่า บัญชีธนาคาร เกิดขัดข้องอยากให้ส่งรหัส อะไรแบบนี้กลับไปให้ แต่ดีที่เพื่อนเราไม่ได้ส่งไปค่ะ เพราะเพื่อนเราก็เอะใจ เลยโทรไปหาที่ธนาคาร สรุปที่ธนาคารบอกว่า ทางธนาคารไม่ได้ส่งอีเมลแบบนั้นมาให้ ก็เลยรอดตัวไปค่ะลองคิดดูถ้าส่งไปวันนั้นเงินในธนาคารอาจจะหายไปหมดเลยก็ได้นะคะ

2020.08.27 15:25

ชาย

ผมเคยมีครับแต่ไม่แน่ใจว่าเป็นการหลอกลวงไหม มีบ่อยครับที่มีข้อความแตกต่างๆมาเพื่อที่จะสอบถามข้อมูลส่วนตัวของเรา บ้างก็อ้างว่าตัวเองเป็นหน่วยงานของราชการบ้าง ผมปิดไปเลยครับไม่สนใจไม่เปิดอ่านและทำการปล่อยเอาไว้อย่างนั้นแหละ ถ้ามีเรื่องสำคัญอะไรจริงๆเขาจะติดต่อมาทางมือถือหรือว่าส่งจดหมายมาที่บ้านเราเองเดี๋ยวนี้

2020.11.30 16:31

ไพโรจน์

ผมเองไม่เคยโดนหลอกนะครับเพราะว่าระวังตัวอยู่เสมอไม่ค่อยจะให้ข้อมูลส่วนตัวหรือข้อมูลสำคัญสำคัญกับใครง่ายๆโดยเฉพาะข้อความหรือแอปต่างๆที่ส่งข้อความมาให้เรากรอกข้อมูลส่วนตัวนู่นนี่นั่นผมจะลบทันทีแล้วก็ปฏิเสธตลอด แต่ก็เคยมีข้อความเหล่านี้ส่งมาอยู่เรื่อยๆเหมือนกันครับ ยังไงขอเตือนทุกคนเอาไว้นะครับใครที่ใช้โลกออนไลน์บ่อยๆ

2020.12.07 12:3

BOA

เหมือนว่าหลายคนก็จะเคยโดนนะคะ @ไพโรจน์ @ชาย เราเองก็เคยโดนเหมือนกัน ตั้งแต่การโกงที่มีการโทรมา ผ่านทางเบอร์โทรศัพท์มือถือแล้วแจ้งให้เรารีบไปทำธุรกรรมต่างๆที่ตู้ ATM มาก็โดนผ่านทาง Social Media ทาง Facebook เน็ตตัวร้ายเลย โดนแฮกไลน์ก็เคยโดนมาแล้ว ไม่รู้อะไรนักหนา ยังไงฝากเตือนทุกคนระวังด้วยล่ะ เพราะว่ามิจฉาชีพเดี๋ยวนี้ อยู่ใกล้ตัวเราและใช้หลายช่องทางจริงๆ

2021.02.27 5:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี