Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนการเงินในการเริ่มเป็นนักศึกษาต้องทำยังไงดี?

หนูพึ่งจะเรียนจบมัธยม และกำลังเป็นน้องใหม่ในรั้วมหาวิทยาลัย มีพี่สาวอยู่หนึ่งคนเขาก็เตือนมาเรื่องการกินการอยู่เมื่อเป็นนักศึกษา จึงอยากรู้ค่ะว่าจะใช้ชีวิตช่วยที่เป็นนักศึกษาอย่างไรให้ประหยัดเงินบ้างคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เซติยัง

ลองศึกษากองทุนรวมง่าย ๆ จากธนาคารใกล้บ้าน เน้นว่ากองทุนรวมตลาดเงินนะ เช่น SCBTMFPLUS-A (ธนาคารไทยพาณิชย์) K-CASH (ธนาคารกสิกรไทย) T-CASH (ธนาคารธนชาต) KFCASH (ธนาคารกรุงศรี) เป็นต้น   ถ้าลงทุนในกองทุนรวมอยู่แล้ว ลองศึกษา บลจ อื่นเพื่อเปรียบเทียบ (ไม่ได้ค่าโฆษณานะจ๊ะ ยกตัวอย่างให้เห็นภาพเฉย ๆ ไม่ยกตัวอย่างเดี๋ยวซื้อไม่ถูกอีก) การลงทุนนั้นไม่ยากเกินความพยายาม ลองเริ่มต้นที่ผลิตภัณฑ์ง่าย ๆ ก่อนแล้วจะเห็นภาพมากขึ้น มีความสนใจอยากศึกษามากขึ้น พัฒนาตัวเองได้ง่ายขึ้น

2019.08.01 18:0

Lola

ข้อดี ของกองทุนรวมตลาดเงิน ข้อดี 1 ผลตอบแทนดีกว่าหรือใกล้เคียงเงินฝากประจำธนาคาร 2 ความเสี่ยงต่ำมาก อาจจะเรียกได้ว่าต่ำพอ ๆ กับฝากธนาคาร 3 สภาพคล่องสูง ส่วนใหญ่ซื้อขายได้ทุกวัน ขายหน่วยลงทุนวันนี้ได้เงินวันทำการถัดไป ดอกเบี้ยดีพอ ๆ กับฝากประจำรายปี 4 ไม่ต้องเสียภาษีส่วนต่างกำไรในการซื้อขาย ต่างจากดอกเบี้ยธนาคารที่เสียภาษีหัก ณ ที่จ่ายถึง 15%  5 ลดหย่อนภาษีได้ (ในกรณีซื้อกองทุนรวมตลาดเงิน RMF) ข้อเสีย 1 ไม่รับประกันเงินต้นเหมือนเงินฝากธนาคาร แต่ความเสี่ยงก็ถือว่าต่ำมากอยู่ดี   2 ผลตอบแทนต่ำว่าสินทรัพย์ประเภทอื่น แต่ก็มีข้อดีด้านความไม่ผันผวน

2019.08.01 18:0

Traikun

ปกติแล้วถ้าเราเรียนเงินที่เราได้มาจะมาจากทางเดียวใช่ไหมคือมาจากทางบ้าน ดังนั้นน้องต้องคิดให้ดีๆครับ ว่าเงินที่พ่อแม่หรือคนในครอบครัวส่งมาให้ เขาไม่ได้ส่งเงินที่เหลือใช้มาให้ เงินนี้เป็นเงินที่ครอบครัวต้องหาให้ได้เพื่อน้องๆ ดังนั้น ต้องวางแผนให้ดีๆว่า อาทิตย์หนึ่งน้องจะใช้เงินประมาณเท่าไรโดยแบ่งเป็นค่ากิน ค่าเดินทาง หรือซื้อของบางอย่างที่อยากได้ ต้องจัดลำดับความสำคัญของการใช้เงินครับ

2020.03.24 6:46

Greyson

ถ้าไม่ได้ไปเที่ยว ไปเดินห้าง ไปดูหนังกินชาบู ก็มีเงินเหลือเก็บทุกสัปดาห์นะครับไปห้างวันนึงก็จะหมดเงินสัปดาห์นั้นได้เลย เพราะไปทีนึงก็ 200-300 บาทครับ ทานข้าว ดูหนัง เดินทาง ผมได้เงินประมานสัปดาห์ละ 1200 บาท แต่ไม่รวมค่าหอพักนะครับ ค่าหอพักผมเฉลี่ยประมาน 2500-3000 ครับผมกลับบ้านเสาร์อาทิตย์ เสาร์อาทิตย์ก็ใช้เงินแยกต่างหาก

2020.04.14 6:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี