Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บ้านที่ยังสร้างไม่เสร็จจะซื้อดีหรือป่าว?

ถ้าจะซื้อบ้านที่ยังสร้างไม่เสร็จแล้วจะมั่นใจได้อย่างไรว่าโครงการจะสามารถสร้างบ้านในโครงการนั้นเสร็จจริงและไม่ปล่อยทิ้งร้าง เราต้องไปหาข้อมูลอะไรบ้างเพื่อจะเชื่อใจว่าจะซื้อบ้านกับโครงการนี้ครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yolanda

ใครที่กำลังตัดสินใจจะซื้อบ้านอยู้โปรดฟังทางนี้สักหน่อยนะคะ ถึงแม้ว่าคุณจะอยากเป็นเจ้าของบ้านหลังใหม่ใจจะขาดอย่างไรก็ตาม อย่าวลืมว่าบ้านเป็นทรัพย์ชิ้นใหญ่ที่ไม่ได้ซื้อมาง่ายๆและขายคืนง่ายๆ ดังนั้นการเลือกซื้อบ้านที่ลงตัวและเหมาะสมจึงต้องใจเย็นกันนิดนึงแน่นอนว่าคนที่จะซื้อบ้านก็มีใจอยากจะซื้ออยู่ทุกลงหายใจเข้าออก คิดถึงและจินตนาการบ้านหลังใหม่อยู่ทุกวัน แต่คุณจะทำให้บ้านหลังใหม่น่าอยู่เหมือนในฝันได้นั้น ก็ต้องใจเย็นใช้เวลาสำรวจตรวจเช็คปัจจัยหลายๆอย่างแบบรอบคอบกันก่อนตัดสินใจซื้อบ้าน

2019.08.01 18:0

พยนต์

การเลือกดูเกี่ยวกับบ้าน และ โครงการนั้นต้องดูที่อะไรบ้าง? คำตอบก็คือ ต้องดูข้อมูลทั้งหมดของตัวบ้านอย่างละเอียดค่ะ เช่น ขนาดพื้นที่บ้าน แบบแปลน สิ่งอำนวยความสะดวกในบ้าน และทำเลที่ตั้งของตัวบ้าน ความคืบหน้าของโครงการ เจ้าของโครงการ และงบประมาณของคุณที่สามารถซื้อบ้านได้ด้วยค่ะ

2019.08.01 18:0

Nipon

เราว่านะคะบ้านแบบนี้อย่าซื้อเลยคะมีความเสี่ยงมากจริงๆคะ ทางที่ดีหาซื้อบ้านที่สร้างเสร็จแล้วจะดีกว่าคะ เพราะถ้าบ้านยังสร้างไม่เสร็มันเสี่ยงหลายเรื่องจริงๆมากเลยนะคะ ลองๆคิดแบบเล่นๆดูนะคะ ถ้าเราทำเอกสารซื้อขายแล้วบ้านไม่ทำต่อขึ้นมาละก็งานเข้าเลยนะคะ เสียดายเงินมากคะจะตสเอาเรื่องก็ใช้เวลานานด้วยนะคะคดีแบบนี้

2020.04.16 7:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี