Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Romance Scam คือ

พอดีว่า ฉันสงสัยนะคะโรแมนซ์สแกมเนี่ย มันคืออะไรหรอคะมันมีรูปแบบลักษณะที่ถูกหลอกลวงแบบไหนคะเพราะว่าตอนนี้เพื่อนของฉันมีคนแปลกหน้าทักเข้ามาเยอะเลยค่ะแล้วก็เป็นฝรั่งด้วยแต่เขาคุยมาเรื่องอะไรไม่รู้แล้วฉันก็รู้สึกเป็นห่วงเพื่อนนะคะกลัวเขาจะหลงกลอะไรไม่ดีหรือเปล่าเลยอยากจะสอบถามนะคะว่ามันคืออะไรเผื่อที่ฉันจะได้ระวังเพื่อนไว้นะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เพ็ญสุขภรณ์

มันมีลักษณะคล้ายคลึงกับแสตมป์ค่าธรรมเนียมศุลกากรซึ่งจะมีผู้ที่เข้ามาติดต่อทำความรู้จักกันไม่ว่าจะเป็นสื่อสังคมออนไลน์หรือเว็บไซต์หาคู่ซึ่งการหลอกลวงนั้นจะใช้ความเชื่อใจระหว่างชายหญิงโดยจะมีการสัญญาว่าจะส่งเงินหรือสิ่งของมาให้แต่ติดปัญหาเรื่องศุลกากรซึ่งจะให้เหยื่อทำการโอนเงินให้เป็นค่าธรรมเนียมหรืออาจเป็นกรณีที่มีการถ่ายคลิปวีดีโอไม่ว่าจะตั้งใจหรือถูกแอบถ่ายโดยฝ่ายผู้กระทำความผิดข่มขู่ผู้เสียหายให้โอนเงินมิฉะนั้นคลิปวีดีโอนั้นจะถูกเผยแพร่สู่สาธารณะ อันนี้ก็คือ โรแมนซ์สแกมนะคะ

2020.07.11 18:11

ธนา

หลอกลวงเรา โดยใช้ความรักเป็นอาวุธและเทคโนโลยีการติดต่อสื่อสารทาง social media โดยจะทำให้เรารู้สึกชื่นชอบ รักใคร่ และทำให้เรามั่นใจว่าบุคคลนั้นเป็นคนที่มีตัวตนอยู่จริง และสุดท้ายรักจะจบลงด้วยการบอกให้เราโอนเงินไปให้ แล้วเมื่อเคยได้เงินจากเราแล้วก็จะหาวิธีทางมาพูดป่ะจบเพื่อจะได้รับเงินอีก ชื่อจริงๆแล้วตัวจริงของเขาเป็นคนอื่นไม่ใช่คนในรูปprofile

2020.11.12 15:12

ธีริษพร

การหลอกลวง Romance Scam แบบที่ว่า มันมักอยู่ในแอพหรือในเวบหาคู่ใช่ไหมคะ แบบนี้ก็รอดตัวไปคะ น่าสงสารนะคะคนที่โดนเอาความรักมาเป็นเรื่องหลอกลวงแบบนี้ คนที่โดนหลอกก็ผิดหวังแถมไม่กล้าหาความรักจากที่ไหนแล้วละคะ จากความรักกลายเป็นการหลอกลวง โห่ นี่มันยิ่งกว่าละครทีวีอีกนะคะ ยังไงมองคนใกล้ตัวก่อนนะคะเรื่องความรัก

2020.12.09 15:28

งดงาม

@k. ธีริษพร บางครั้งก็ไม่ได้อยู่ในเว็บหาคู่เท่านั้นค่ะ บางครั้ง Facebook ของเราก็จะมีคนแบบนี้มาแอดเป็นเพื่อนเหมือนกัน ไม่ได้จำกัดอยู่ที่เว็บหาคู่เท่านั้นนะคะ เป็นไปได้ถ้าไม่รู้จัก ไม่ควรที่จะเป็นเพื่อนหรือพูดคุยแชทด้วยค่ะ คนพวกนี้มักจะใช้โปรไฟล์เพื่อหลอกล่อให้เราเชื่อถือ ยิ่งถ้าได้คุยกันเขาจะมีวิธีพูดเพื่อหลอกให้เราตายใจแล้วโอนเงินให้ค่ะ

2021.02.17 3:28

ม่านเมฆ..

การมีเพื่อนเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ต้องยอมรับว่าคนสมัยนี้ดูยากจริงๆ ขนาดรู้หน้ายังไม่รู้ใจ แล้วนับประสาอะไรกับคนที่ไม่รู้จักกันไม่เคยเห็นหน้ากันจะรู้ใจกันว่าเป็นคนยังไง มีใครทักเข้ามาก็ระวังกันให้ดีครับ อย่าลืมว่าบางคนไม่ได้ให้ข้อมูลจริงเมื่ออยู่ในโลกโซเชียล ตอนนี้ยังคงมีพวกมิจฉาชีพที่คอยหลอกลวงคนอื่นอยู่นะครับ

2021.12.08 13:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี