Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีมาตรการอะไรที่ช่วยเหลือเราเกี่ยวกับภาษีบ้างคะ

เนื่องจากช่วงนี้มีการแพร่ระบาดของโรคติดต่อไวรัสโคโรน่า ส่งผลทำให้การทำงานหาเงินก็เป็นเรื่องที่ทำได้ยากมากขึ้นในช่วงการติดต่อของโรคระบาดดังกล่าว ก็เลยอยากจะทราบว่าทางศุลกากรมีนโยบายอะไรที่จะช่วยให้เราสามารถ ได้รับประโยชน์เกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีบ้างไหมคะ เพื่อที่จะช่วยให้เราสามารถใช้ชีวิตได้ปกติในช่วงนี้เกี่ยวกับเรื่องของการลดลงภาษีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Zephyr

ตอนนี้มีมาตรการบรรเทาผลกระทบจากสถานการณ์ไวรัสโคโรนาด้วยนะครับ ตั้งแต่วันที่ 4 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมากระทรวงการคลังเห็นชอบว่าไวรัสโคโรน่าส่งผลกระทบต่อภาคธุรกิจท่องเที่ยวของปี 63 เป็นอย่างมากดังนั้นจึงมีการเสนอที่จะขยายยื่นภาษี 3 เดือนครับ น่าจะมีการหักค่าใช้จ่ายปรับปรุงโรงแรมได้ถึง 1.5 เท่า แล้วจะสามารถลดภาษีสรรพสามิตน้ำมันเชื้อเพลิงเครื่องบินได้ด้วย

2020.04.22 14:25

แบม

ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ อยากรู้เลยเข้ามาดูเพราะว่าทางเราเองก็มีภาษีหลายตัวให้จ่าย ดังนั้นการเข้ามาอ่านกระทู้นี้อาจจะมีหนทางช่วยเรื่องการชำระภาษีบ้างค่ะ555 แต่จากที่ดูข้อมูลยังไม่เยอะเท่าไรยังไงเดียวเข้ามาดูครั้งหน้านะคะ เพราะว่าตอนนี้ลำบากมากค่ะ ใครรู้ก็ขอความกรุณาเข้ามาคอมเม้นช่วยกันหน่อยนะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

2020.11.24 8:32

บุษราภรณ์

ตอนนี้เขามีโครงการช๊อปดีมีคืนนิคะ คนที่เข้าร่วมโครงการนี้สามารถนำใบเสร็จจากร้านค้าไปขอลดหย่อนภาษีได้คะ แต่ไม่แน่ใจนะคะว่าสามารถลดหย่อนได้ประมาณเท่าไร แต่ถ้าเราจำไม่ผิดน่าจะได้ประมาณ30,000บาทคะ ซื้อสินค้าอะไรก็ได้ที่สามารถออกไปกำกับภาษีให้เรา แต่เราไม่ได้เข้าร่วมโครงการนี้คะเพราะเราใช้โครงการคนละครึ่งคะ

2020.12.29 7:24

jenjira

โครงการช้อปดีมีคืนเป็นโครงการที่รัฐชวยประชาชนดีนะคะ เราชอบโครงการนี้ค่ะ ทำให้เราเอาไปลดภาษีได้เยอะเลย เพราะยังงัยคนเราก็ต้องซื้อของกันอยู่แล้วในชีวิตประจำวัน แต่เสียดายที่ว่ามาตรการนี้ไม่สามารถเอาไปลดหย่อนในส่วนของค่าตั๋วเครื่องบินและที่พักเวลาเราไปเที่ยวได้ น่าเสียดาย.... เพราะเรานอกจากเป็นสายช้อปแล้วยังเป็นสายเที่ยวด้วย

2021.02.27 12:6

Inky

เราชอบที่สุดคือโครงการเราชนะ กับ โครงการคนละครึ่ง อันนี้คือดีมากสำหรับคนที่ทำงานแบบอิสระ มันช่วยให้ประหยัดไปได้เยอะมากจริงๆ อีกอย่างเราก็ชอบนะที่ช่วยลดภาษีลง คือเอาเป็นว่านโยบายที่เขาคิดมาน่ะมันดีมากเลย ช่วยประชาชนตาดำๆอย่างเรามาก อีกอย่างนึงก็ช่วยให้คนเหมือนกับกระตุ้นการจับจ่ายใช้สอยมากขึ้นด้วยนะ

2021.12.15 10:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี