Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เด็กต้องโตแค่ไหนถึงจะให้เงินเป็นรายสัปดาห์ได้ครับ

ผมมีลูกอายุ 10 ปีแล้วครับปกติให้ค่าขนมเขาเป็นรายวันครับ อยากทราบว่าถ้าเราอยากฝึกให้เขาบริหารเงินด้วยตัวเองโดยการให้เงินเป็นรายสัปดาห์ต้องอายุประมาณไหนถึงจะเริ่มฝึกดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tida

10 ขวบสามารถเริ่มได้แล้วล่ะครับ ผมเองเริ่มตอนลูกอายุ 8-9 ขวบน่ะครับ ปัจจุบันอายุ 14 แล้ว ตอนนั้นจะให้เงินเขาสัปดาห์ละ 250 ครับ (จันทร์-ศุกร์) มีกฎว่าเงินต้องเหลือมาหยอดกระปุกขั้นต่ำสัปดาห์ละ 50 บาท ส่วนที่โรงเรียนมีอาหารกลางวันให้พร้อมครับ เขาก็บริหารได้ดีครับ มีเงินมาหยอดทุกสัปดาห์ๆหนึ่งไม่เคยต่ำกว่า 80 เลยครับ

2020.01.24 7:35
  • user image

วีระชาย

ฝึกได้แล้วล่ะครับ ให้เขาลองบริหารดูโดยเราห็แนะนำ ตั้งกฎอะไรให้เขาไว้เป็นแนวทางคร่าวๆ บางทีเด็กอาจทำได้ดีกว่าที่เราคิดนะครับ 10 ขวบนั้นพอรู้เรื่องเยอะแล้ว ผมคิดว่าก็ฝึกสอนเรื่องการบริหารเงินตอนนี้สามารถเริ่มทำได้แล้ว และเป็นผลดีด้วยนะ เพราะไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยากครับ

2020.01.24 7:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน)

วิธีการคำนวณ DOL

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี