Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เห็นข่าวในโซเชียล มีพนักงานบริษัทและโรงงานถูกปลดบ่อยๆ แทนที่จะเครียดหรือเศร้าไปก่อน เราควรพัฒนาตัวเองอย่างไรบ้างค่ะ

การปลดพนักงน หรือ การเลย์ออฟ เป็นคำที่เราคุ้นหู ในหน้าข่าว หรือ สื่อโซเชี่ยล บางคนไปฟ้องร้องกรมแรงงาน หรือเรียกร้องค่าชดเชยกันให้วุ่นวาย เราก็เลยอยากตรวจสอบตัวเอง ว่าควรพัฒนาตนเองและการทำงานอย่างไรบ้าง จะได้ไม่เป็นตัวเลือกเวลาบริษัทมองหาคนโดนน่ะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kritsana

ฝ่ายบุคคลคงไม่อยากจะจ้างพนักงานที่ลาป่วยบ่อย ๆ ทำงานไม่ทันแน่นอน ผมว่าสิ่งที่เราควรเตรียมให้พร้อมจริงๆ คือ การมีสภาพร่างกายและจิตใจที่ดีครับ เพราะทัศนคติที่ดี ไม่ว่าจะด้วยเรื่องงานหรือเรื่องส่วนตัว ย่อมดีกว่าคนที่ขาดสติหรือมองโลกในแง่ลบ และเมื่อไม่เครียดแล้ว สุขภาพการเราก็จะดีไปด้วยนั่นแหละ

2020.01.24 7:35

Amaya

สำคัญที่การทุ่มเทและสร้างผลงานครับ อีกหนึ่งเกณฑ์ในการคัดเลือกพนักงานให้อยู่ต่อ ก็คงเป็นการแสดงออกถึงความทุ่มเทและมีผลงานนี่แหละ เหมือนที่คำพูดกันว่า ค่าของคนวัดกันที่ผลของงาน ถ้าเรามีผลงานที่ดี ดูมีความรักและความทุ่มเทต่อบริษัท ทำงานคุ้มค่าจ้างสุด ๆ ก็ไม่มีเหตุผลที่เขาจะให้เราออกจริงมั้ย

2020.01.24 7:35

Prapaan

ก็จริงนะที่บริษัทต้องเลือกคนที่สามารถทำงานให้เค้าได้เต็มที่ ถ้าคุณทำอย่างนั้นอยู่แล้วก็ไม่ต้องกังวลค่ะ แต่ถ้ายังไม่หายเครียดก็มองหาลู่ทางอื่นไว้บ้างก็ดีนะคะ เตรียมพร้อมไว้ก่อน ส่วนตัวเรามองว่าการทำงานอย่างเต็มที่มันดีแน่ๆ แต่ถ้ามันกลายเป็นเราต้องทุ่มเทจนเราเสียสุขภาพ เสียเวลาที่ควรจะได้อยู่กับครอบครัว เหมือนเราโดนเอาเปรียบมากเกินไป เราก็ไม่เอานะ ไม่คุ้มค่ะ

2020.04.27 15:15

ช้าง

ดีครับที่คิดจะพัฒนาและตรวจสอบตัวเองคุณอาจตรวจสอบตัวเองได้โดยการตั้งคำถามว่าตลอดเวลาที่มาทำงาน ฉันมาตรงเวลารึเปล่า หรือรีบมารีบกลับไม่สนใจช่วยงานเพื่อน ที่ผ่านมาฉันทำตามกฎระเบียบวินัยของบริษัทมั้ย และฉันตั้งใจทำงานตามที่เจ้านายสั่งไหม ถ้ามีอย่างใดอย่างนึง ตอบว่าไม่ ก็ขอให้รีบปรับปรุงตัวเองเพื่อจะไม่โดนเลย์ออฟนะครับ

2020.10.10 3:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี