Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากป้องกันตัวเองจากการถูกหลอกโดอนเงินครับ?

เดี๋ยวนี้สมัยนี้การทำธุรกรรมทางการเงินนั้ง่ายดายมากผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้งานเว็บไซด์ของธนาคารเพื่อดำเนินงานต่างๆไม่ว่าจะโอน จะถอน จะเช็คข้อมูลต่างๆ นอกจากเว็บไซด์และก็ยังใช้แอปด้วยแต่ก็ยังกลัวการถูกหลอกอยู่เหมือนกันต้องป้องกันตัวอย่างไรบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ภรณ์พันธ์

การสร้างเว็บไซด์ในสมัยนี้ก็ง่ายมากเหล่ามิจฉาชีพมักจะสร้างหน้าเว็บไซด์ปลอมมาหลอกโดยส้รางสถานการณ์เรื่องเงินมาให้คุณตกใจและเข้าไปในบัญชีผู้ใช้ของคุณผ่านทางหน้าเว็บไซด์ปลอมของพวกมิจฉาชีพ โดยเรื่องหลอกลวงนี้เหล่ามิจฉาชีพก็มักจะส่งมาให้คุณทางอีเมลหน้าเว็บไซด์ปลอมที่ทำขึ้นมาก็แนบเนียนมากถ้าไม่เอะใจก็ถูกหลอกได้ง่ายๆมากเลยค่ะ และเมื่อได้ข้อมูลสำคัญของคุณไปแล้วพวกมิจฉาชีพก็จะเอาไปทำการโอนเงินเข้าบัญชีลับของตัวเองโดยที่ไม่มีร่องรอยให้ตามเจอได้ง่ายๆเลยค่ะ

2020.01.24 7:35

Mayuree

มีวิธีนะคะอย่าทำให้การทำธุรกรรมการเงินโดยการโอนเงินเป็นเรื่องง่ายค่ะ อย่างเช่นการโอนเงินด้วยโทรศัพท์มือถือ application หรืออีกวิธีหนึ่งก็คือเมื่อมีคน โทรมาคุยกับเราเรื่องบัญชีธนาคารบอกเลยเขาว่าห้ามคุยข้อมูลหรือห้ามติดต่อเขา เพราะปกติแล้วไม่เคยมีธนาคารที่โทรมาถามเรื่องบัญชีธนาคารของเรานะคะเพราะถ้าเป็นแบบนั้นมีแต่มิจฉาชีพนะคะคิดไว้ได้เลยแบบนี้

2020.05.05 8:10

เสาวรส

อย่างที่คุณบอกว่าทุกวันนี้การทำธุรกรรมทางการเงินเป็นอะไรที่สะดวกและง่ายเพียงแค่มีโทรศัพท์และอินเทอร์เน็ตทุกคนก็สามารถทำได้แล้ว ดังนั้นก็มีพวกมิจฉาชีพที่พยายามหลอกลวงและหลอกให้โอนเงินให้เพื่อที่เราไม่หลงกล เราต้องไม่บอกข้อมูลเกี่ยวกับตัวเราให้กับคนที่เราไม่รู้จัก และไม่ติดต่อกับคนแปลกหน้า ถ้ามีคนขอเราเป็นเพื่อนในโซเชียล

2020.10.18 6:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี