Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สัญญาเงินกู้ในตอนแรกนั้นสำคัญมากไหม?

เพื่อจะมั่นใจในตอนสุดท้ายเมื่อมีการทวงถามหนี้ควรจะเก็บสัญญาเงินกู้เอาไว้ไหม?สัญญเงินกู้สามารถช่วยเราตรวจสอบอะไรได้บ้าง เพื่อที่จะไม่ถูกหลอกลวงจากการทวงหนี้ที่ไม่เป็นความจริง และสูณเสียเงินไปเปล่าแถมเสียเวลาด้วยครับ??

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธเนศ

ถ้าว่ากันตามกฎหมายก็จะมีดังนี้ คือ ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 653 บัญญัติไว้ว่า ( การกู้ยืมเงินมากกว่าสองพันบาทขึ้นไปนั้น ถ้ามิได้มีหลักฐานแห่งการกู้ยืมเป็นหนังสืออย่างใดอย่างหนึ่งและลงลายมือชื่อผู้ยืมเป็นสำคัญ จะฟ้องร้องให้บังคับคดีหาได้ไม่ ) จากการอ่านบัญญัติกฎหมายแล้วจะเห็นว่าการทำสัญญากันก่อนกู้เงินนั้นเป็นเรื่องที่สำคัญมากๆถ้าไม่มีสัญญาก็ไม่สามารถจะมาฟ้องร้องได้

2020.01.24 7:35

จักรี

เมื่อลูกหนี้ถูกฟ้องร้องให้ชำระหนี้โดยเฉพาะมาในรูปแบบจดหมายต้องตรวจสอบว่าตรงตามสัญญาการกู้เงินไหม? มีตรงไหนที่ผิดไปจากสัญญาไหม? เพื่อแน่ใจว่าว่าตัวคุณเองได้รับความยุติธรรมอย่ามัวแต่กลัวเมื่อถูกทวงถามหนี้จนไม่เป็นอันทำอะไร ไม่อย่างนั้นคุณจะถูกหลอกได้ง่ายๆหรือเสียเปรียบเสียผลประโยชน์นะคะลูกหนี้ทั้งหลาย

2020.01.24 7:35

Warun

เคยอ่านกฏหมายนี้ไหมครับ ตาม ป.พ.พ. มาตรา 653 วรรคหนึ่งบอกว่า “การกู้ยืมเงินกว่า 2,000 บาทขึ้นไป ถ้ามิได้มีหลักฐานแห่งการกู้ยืมเป็นหนังสืออย่างใดอย่างหนึ่ง ลงลายมือชื่อผู้ยืมเป็นสำคัญ จะฟ้องร้องบังคับคดีไม่ได้” เห็นไหมครับถือเป็นความสำคัญมากครับที่จะถือสัญญาเงินกู้ไว้ครับ แต่เดียวนี้คนเราไม่ค่อยสนใจครับยื่มปากเปล่าแล้วจบด้วยหนีหนี้

2020.05.19 3:0

คนโลกสวย

คิดแบบง่ายๆเลยนะ สมมุติว่าถ้าคุณเป็นเจ้าหนี้คุณไม่ทำสัญญาเงินกู้ไว้ แล้วลูกหนี้หนีจะทำงัย? แต่ในกรณีถ้าคุณเป็นลูกหนี้ถ้าคุณไม่ทำสัญญาเงินกู้แล้วถ้าเจ้าหนี้ไม่ได้ทำตามข้อตกลงตามที่ได้คุยไว้ คุณจะเสียเปรียบไหม? ไม่ต้องไปลงลึกถึงแง่กฎหมายอะไรมากหรอก คิดง่ายๆแค่นี้เอง....ขึ้นชื่อว่าเป็นสัญญาแล้วนะ ทุกอย่างสำคัญหมด เพราะมันคือข้อตกลงระหว่างคนสองคนที่เป็นหลักฐานทุกอย่าง

2020.10.07 14:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี