Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อของแล้วโดนหลอกโอนเงินไปยังบัญชีพร้อมเพย์ผมจะตามเรื่องได้ไหมครับ?

พอดีว่าผมไปซื้อของออนไลน์มีของตัวนึงที่อยากได้แล้วในเพจ Facebook Page 1 ลดราคามือสองถูกพอดี เป็นราคาที่ผมเพิ่มถึงผมก็เลยอยากจะซื้อแต่ก่อนซื้อผมก็เช็คดูนะเจ้าของเพจ Facebook ก็มีประวัติดี มีลูกค้ามีหลักฐานอะไรเรียบร้อยผมก็คิดว่าเพจนี้น่าเชื่อถือได้ตัดสินใจซื้อขายแต่ตอนที่โอนเงินน่ะทางเจ้าของเพจให้ผมโอนเงินเข้าทางบัญชีพร้อมเพย์ ปรากฏว่าหลังโอนเสร็จแล้วน่ะผมติดต่อเพจนี้ไม่ได้อีกเลย ผมมีหลักฐานอะไรทุกอย่างเลยนะครับอยากรู้ว่าผมจะสามารถตามเรื่องเอาเงินคืนจากพร้อมเพย์ได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Iris

หลักฐานมีครบเอาไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันที่สถานีตำรวจหรือยังคะ เพราะว่าถ้าเราไม่มีใบแจ้งความเนี่ยต่อให้ไปถึงธนาคารเล่ารายละเอียดให้ฟังเอาหลักฐานให้ธนาคารก็ให้ข้อมูลของคนที่โกงเราไปไม่ได้เหมือนกันค่ะ ขนาดบางคนมีใบแจ้งความไปแล้วยังตามเรื่องเอาเงินคืนจากพวก App หรือบัญชีปลายทางไม่ได้เลยทางที่ดีตอนนี้รีบไปแจ้งความแล้วเอาใบแจ้งความไปคุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารก่อนนะคะ ธนาคารยอมเราได้ชื่อ นามสกุลของเจ้าของบัญชีแล้วก็ธนาคารปลายทางอาจจะมีโอกาสค่ะ

2020.08.30 15:25

บุญมี

มีเยอะครับกรณีแบบนี้ เพื่อความปลอดภัยแล้วแนะนำว่าการช้อปปิ้งออนไลน์ควรทำผ่าน application หรือผ่านตัวกลางดีกว่านะครับ รอเขาสามารถที่จะคืนเงินและการันตีถึงคุณภาพให้กับเราได้ดีกว่าการซื้อผ่านหน้าเวปเพจ เมื่อไม่มีผู้การทำให้เราโอนเงินไปเพราะความเชื่อถือ แต่สิ่งที่ตามมาก็มีความเสี่ยงที่จะถูกหลอกเหมือนกับในกรณีแบบนี้แหละครับ

2020.11.30 16:35

วิภา

อาจจะตามเรื่องได้อยู่นะคะ เพราะว่าบัญชีพร้อมเพย์เนี่ยส่วนมากก็เป็นบัญชีที่ต้องผูกกับบัญชีธนาคารอยู่แล้ว แต่ ก็มีแนวโน้มที่จะตามเรื่องไม่ได้เช่นกันหรืออาจจะใช้เวลานานไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไปค่ะหรือไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายต่างๆในการตามหาคนที่หลอกเรา ซึ่งเรื่องนี้ก็พูดยากกว่าก็ระวังตัวยากนะคะเพราะว่าเราไม่รู้จริงๆว่าร้านค้าออนไลน์ร้านไหนที่เป็นร้านจริงกับร้านที่หลอกลวง

2020.12.07 12:10

The_huk

@บุญมี เห็นด้วยครับ ซื้อของควรจะมั่นใจกับความไว้วางใจจากร้านค้าที่เราซื้อก่อน โดยซื้อจากร้านค้าใหญ่ๆที่เชื่อถือได้ อย่าง shopee Lazada แต่ถ้าบางคนที่เลือกซื้อของผ่าน facebook มักจะโดนหลอกง่ายๆ ดังนั้นเวลาชำระเงินให้เลือกร้านค้าที่รองรับการชำระเงินปลายทางดีกว่าครับ เพื่อสร้างความไว้วางใจกับร้านค้าร้านนั้นก่อน

2021.02.27 6:7

View

มีแบบนี้ด้วยอ่ะ ดีแล้วค่ะที่คุณอุตส่าห์เอามาเล่าให้ฟังคนอื่นๆจะได้ระวัง ฉันเองก็จะได้ระวังด้วย คือเป็นคนที่ชอบซื้อของออนไลน์เหมือนกัน ทุกครั้งที่โอนเงินก็เสียวๆอยู่เหมือนกันนะคะแต่ก็ไม่เคยที่จะโดนหลอก แต่ถ้าโดนขึ้นมาก็ต้องทำใจค่ะเพราะของที่ส่วนมากก็ราคาไม่แพงไม่กี่ร้อย แต่ของจขกทสงสัยจะเป็นเงินเยอะนะคะ ขอให้จัดการ ผ่านไปได้ด้วยดีละกัน

2021.08.11 14:32

พอดี..ใจ

ได้เงินคืนหรือยังคะเนี่ย น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้ที่มาโดนหลอกเอาเงินไปแบบนี้ แต่การจะได้เงินคืนเราว่ามันยากนะ เห็นข่าวออกมาหลายครั้งเรื่องการหลอกซื้อของออนไลน์ ตามจับกันยากจริงๆ ถ้าเจ้าของกระทู้ได้เงินคืนแล้วก็ดีใจด้วย แต่ถ้ายังไม่ได้คืนก็คงต้องทำใจ ถือเป็นประสบการณ์ค่ะ ไม่รู้ประสบการณ์ครั้งนี้เสียเงินไปเท่าไหร่ เยอะมั้ยอะ

2021.09.28 6:39

อาณัฐ15/

กลโกงแบบนี้มีมานานแล้ว เมื่อก่อนก็จะมาแบบเอาบัตรเติมเงินครับให้เราขูดหมายเลขบัตรแล้วก็ส่งหมายเลขนั้นให้เขา การตามตัวด้วยการโกงแบบนี้ ถามว่าตามได้ไหม จริงๆแล้วสามารถตามได้ครับ แต่ถ้าคดีความมีความเสียหายไม่มาก ส่วนใหญ่แล้วก็จะตามไม่ค่อยได้หรอกครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันไปติดปัญหาอะไรตรงไหนกันถึงได้ตามยากมาก

2022.01.15 16:6

กิตติภูมิ

โกงแบบนี้คน ที่โกงเสี่ยงมากนะ ให้โอนเงินผ่านพร้อมเพย์ เพราะว่าหมายเลขพร้อมเพย์มันก็จะผูกเข้ากับหมายเลขบัญชีธนคารของคนๆนั้นอยู่แล้ว แบบนี้เอาเอกสาร อย่าง หลักฐานการพูดคุย หลักฐานการโอนเงินไปแจ้งความเลยครับ เดียวทางเจ้าหน้าที่ตำรวจเขาก็จะจัดการให้เอง แต่ก็ต้องทำใจหน่อยนะ คดีแบบนี้อาจจะช้าหน่อยเพราะว่าเจ้าหน้าที่เขามีงานเยอะ

2022.03.24 4:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี