Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

คือว่าผมไปซื้อแว่นตากับร้านค้าร้านนึงก็ซื้อมาหลายอันแล้วเพราะมั่นใจว่าร้านนี้เขาขายของจริงขายของแท้แต่ปรากฏว่าพอได้มีโอกาสตรวจสอบแว่นที่ซื้อมาใหม่มันมีทั้งของแท้กับของปลอมปนกันครับ ผมเสียความรู้สึกมาก เลยอยากรู้ว่าถ้าผมสามารถพิสูจน์ได้ว่าแว่นตาที่ผมซื้อมาจากร้านนี้เป็นของปลอมจริงๆ ผมสามารถฟ้องร้องเอาผิดร้านค้าร้านนี้ได้ไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Naris

ถ้าพิสูจน์ได้ว่า สินค้าที่เราได้รับจากรายนี้เป็นของปลอมจริงๆมีหลักฐานพิสูจน์สามารถฟ้องร้องได้ค่ะอย่างแรกไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันก่อนเลยแต่ถ้าอยากดำเนินการฟ้องร้องร้านนี้จริงๆแนะนำให้ไปหาทนายนะคะ เพราะว่าสิ่งที่ร้านนี้ทำก็คือปกปิดความจริงแจ้งความเท็จ มีความผิดฐานฉ้อโกงค่ะ เราสามารถแจ้งความได้ค่ะ

2020.07.28 16:29

Kathawut

ใช่ครับเหมือนกับความคิดเห็นด้านบนบอกไปแล้ว คุณต้องหาหลักฐานให้ได้นะครับว่ามันปลอมยังไง ถ้าหาหลักฐานได้คุณสามารถที่จะเอาผิดกับเขาได้ แต่คุณต้องดูด้วยว่าการที่คุณซื้อแว่นตาไปในราคาเท่านี้ มันจะคุ้มหรือเปล่ากับการที่คุณจะทำเรื่องไปฟ้องเขา ถ้าเล็กๆน้อยๆก็ปล่อยผ่านไปเถอะครับไม่รู้จะคุ้มหรือเปล่าที่จะต้องเอาเงินมาจ้างทนาย วิ่งเรื่องในศาล ถือว่าการโดนหลอกครั้งนี้เป็นบทเรียนให้กับเราไปแล้วกันครับ

2020.11.08 2:24

USA77

ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าจะไปแจ้งความหรือไปร้องทุกข์ที่ไหนดี ผมเองก็เคยซื้อของที่คิดว่าเป็นของแท้ ก็คือเคยสั่งซื้อเคสโทรศัพท์มือถือ ที่เขาโฆษณาว่าเป็นของแท้แต่พอส่งมากลับเป็นของก๊อปที่ขายอยู่ตลาดทั่วไป ก็อย่างว่าแหละนะราคามันถูก จะได้ของแท้ก็คงจะยาก แต่ผมก็ไม่เคยไปแจ้งความหรือร้องทุกข์ที่ไหนนะเพราะว่าเห็นว่าเป็นเงินไม่กี่ร้อยบาท

2020.12.11 14:9

Master

@Naris เวลาไปแจ้งความเราก็ต้องมีหลักฐาน หรือให้ข้อมูลกับทางตำรวจครับเขาถึงจะยอมลงบันทึกประจำวันให้ อย่างที่คุณบอก ก็จำเป็นต้องทำ แต่ทำไปแล้วเรื่องจะไปถึงไหนก็ค่อยว่ากันอีกที แต่ส่วนตัวโดยความคิดของผมแล้วเรื่องคงไม่ถึงไหนสักเท่าไหร่คุณน่าจะไม่ได้เงินคืนหรือตามคนผิดยากแล้วล่ะ ทำใจเอาไว้ได้เลยครับ คือหมายถึงเผื่อใจเอาไว้สักหน่อย ก็จะดี

2021.02.28 9:25

Pakawat

อยากจะถามเจ้าของกระทู้เรื่องแว่นตาที่คุณซื้อมาน่ะครับ ว่ามำไมคุณถึงมั่นใจว่าร้านนี้เขาขายของจริง ขายของแท้? ผมไม่ค่อยรู้จักพวกของแบรนด์เนมเลยไม่รู้ว่ามีวิธีการดูยังไงว่าอันไหนของจริง อันไหนของปลอม นี่ผมสงสัยจริงๆนะครับ เผื่อมีคนที่ชอบของแบรนด์เนมเข้ามาอ่านจะไ้ด้รู้วิธีตรวจสอบ หรือใครอยากบอกข้อมูลเพิ่มก็ได้นะครับ

2021.07.20 14:40

ธันยบูรณ์

แบบนี้เขาเรียกว่ายัดใส้ใช่ไหมคะ สามารถฟ้องได้นะคะ ไม่ทราบว่าไปซื้อมีบิลหรือว่ามีเอกสารการซื้อของร้านนี้ไหมคะ ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันได้เลยคะ ส่วนทางร้านจะว่ายังไงก็ต้องดูกันไปคะ บางครั้งร้านอาจจะยอมจบโดยการคืนเงินคืนให้เรา หรือบางเจ้าก็ให้เราไปฟ้องร้องเอา ซึ่งถ้าเป็นอย่างหลังนี้ ก็ต้องทำใจหน่อยคะ ขึ้นศาลอาจเสียเงินเยอะกว่าค่าแว่นตา

2021.08.13 7:0

ธนพร

ซื้อร้านค้าออนไลน์หรือว่าซื้อที่ร้านค้าละครับ ถ้าซื้อออนไลน์ป่านนี้น่าจะปิดเพจแล้วเปิดเป็นชื่อื่นไปแล้วละครับ ของเราก็โดนมาครับ แต่ไม่ใช่แว่นตา ขายในเพจว่าเป็นเครื่องย่างลูกช้ินแบบหมุนอัตโนมัติ เราจ่ายเงินไป 1พันกว่าบาท ของที่เราได้รับคือ เตาย่างไฟฟ้า เครื่องละ 3ร้อยกว่าบาท แถมเป็นของจีนด้วย ตอนนี้ก็ตามเอาเงินคืนไม่ได้เหมือนกัน

2021.09.28 4:16

ณัฐวุฒิ

มีเอกสารการซื้อขายไหมละครับ เพราะถ้ามีเอกสารก็ไปที่ร้านก็ได้ ไปคุยกับเขาก่อน แต่ผมก็ยังแปลกใจนะครับ ว่าตอนที่พี่ซื้อแว่นตากับเขาครั้งแรกเลยพี่ไม่ได้เชคเหรอว่าเป็นแว่นของจริงหรือเปล่า หรือว่าพี่เชคแล้ว แล้วเขามาสลับให้พี่ที่หลังแบบนั้นไหมครับ ผมอ่านไปก็คิดไปนะครับ ว่ามันเกิดเหตุการแบบนี้ได้ยังไงกัน นะ

2022.01.27 15:27

เขมนิจน์

แปลกจัง ซื้อของร้านนี้มาตลอด แต่ไม่เคยเชคของเลยว่าเป็นของแท้หรือว่าของปลอมแบบนี้เราคิดว่าน่าจะเป็นเพราะเราไม่รอบครอบมากกว่าคะ มาถึงบ้านถ้าเราซื้อของพวกนี้นะเราก็จะเอามาใส่แล้วก็ทดลองบ่อยๆแหละ อืม หรือว่าทางร้ายก็ไม่ทราบหรือเปล่าว่าของเขาที่ขายมาให้เราเป็นสินค้าที่ลอกเลียนแบบด้วยเหมือนกัน ยังไงขอให้ได้เงินคืนนะ

2022.02.10 15:53

@@พรรณปวีณ์

ขายของจริงอยู่ดีๆเปลี่ยนไปขายของปลอมทำไมกัน เจ้าของร้านเขาทำไปทำไมเนี่ย แล้วเจ้าของกระทู้จัดการยังไงกับเรื่องนี้คะ สามารถฟ้องร้องได้หรือเปล่า แล้วคุณได้เงินคืนมามั้ย ราคาเท่าไหร่ก็ไม่รู้นะคุณไม่ได้บอกมา แต่ถ้าว่าเขาขายของจริงในทีแรก ราคาคงแพงน่าดู ถ้าราคาถูกคุณคงเอะใจแล้วล่ะ ว่ามันจะใช่ของจริงหรือเปล่า

2022.04.22 14:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี