Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินสมรสคือะไร

เราอยากทราบร่ยละเอียดเรื่องสินสมรสคะว่ามีอะไรบ้างคือที่เราอยากถามก็เพราะว่าเรากับแฟนมีปัญหาที่ไม่เข้าใจกันมาหลายปีแล้วเราเลยตัดสินใจว่าน่าจะแยกกันอยู่ดีกว่า แต่เรามีทรัพย์สินด้วยกันเราเลยอยากทราบว่าอะไรบ้างที่เราเรียกว่าสินสมรสที่เราควรจะได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thawanya

ทรัพย์สินต่าง ๆ ที่ได้มาก่อนจดทะเบียนสมรส หรือมีอยู่ก่อนการจดทะเบียนสมรสไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ตาม เช่น บ้าน ที่ดิน เงิน ทอง มือถือ รถยนต์ คอมพิวเตอร์ อื่น ๆ เป็นต้น ถ้ามีอยู่ก่อนสมรสกันแล้ว กฎหมายให้ถือว่าก็เป็นทรัพย์สินส่วนตัวของผู้นั้น แนะนำว่าให้ทำบันทึกก่อนสมรสเกี่ยวกับทรัพย์สินส่วนตัว เพื่อให้มีหลักฐานแสดงแบ่งแยกชัดเจนว่าอะไรคือสินส่วนตัวอะไรคือสินสมรส

2020.01.24 7:35

Andreane

หากคุณกังวล ลองหาเวลาเหมาะๆ แล้วพูดคุยกับพ่อแม่เกี่ยวกับมัน บอกพวกเขาว่าคุณสามารถรับเรื่องเหล่านั้นได้ หากพ่อแม่ของคุณทะเลาะกัน เครียด หรือโกรธหรือเศร้าตลอดเวลา การพูดคุยนั้นจะสามารถช่วยได้มาก หากคุณไม่สามารถพูดกับพ่อแม่ตอนนี้ได้ ลองคุยกับเพื่อน ครู หรือผู้ให้คำปรึกษา

2020.01.24 7:35

Taweepak

พวกของหมั้นตามกฎหมายถือว่าเป็นสินส่วนตัวของฝ่ายหญิงนะคะ แม้ว่าจะเปลี่ยนสถาพไปเป็นรถ เป็นบ้าน หรืออะไรก็แล้วแต่ มันยังคงเป็นสินส่วนตัวของฝ่ายหญิงค่ะ ส่วนเรื่องอื่นๆเราก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่ แต่เมื่อได้ยินว่ามีคนคิดจะแยกกันอยู่หรือเลิกรากันเราก็ไม่สบายใจนะ แม้ว่าเราไม่รู้จักกันแต่ก็อยากให้คุณยังคงมีครอบครัวที่รักกันนะคะ

2020.05.18 12:59

จ้า

เป็นทรัพย์สินที่เกิดขึ้นในระหว่างที่อยู่ด้วยกันค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการทำธุรกิจเรื่องร่วมกัน รวมไปถึงเงินหรือว่าทรัพย์สินของที่หามาได้ในขณะที่อยู่ด้วยกันแต่งงานกัน เมื่อต้องแยกทางหรือหย่ากันก็ต้องมีการแบ่ง เพื่อที่จะได้รับความยุติธรรมทั้งสองฝ่าย คิดดูให้ดีก่อนที่จะทำการหย่ากันนะค่ะอยู่ไปนานๆดีกว่า ไม่อย่างนั้นชีวิตก็จะวนเวียนอยู่แต่แบบนี้ค่ะ

2020.10.21 12:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี