Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

ผมเพิ่งเข้าเรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ครับ อยากทราบเพื่อนๆได้ค่าชนมกันวันละเท่าไหร่กันบ้างครับ พอใช้หรือไม่พอใช้กันอย่างไรบ้างครับ ช่วยแชร์ให้ฟังทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanadol

ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่ง อาหารโรงอาหารก็อยู่ที่ประมาณ 35-60 ขึ้นอยู่กับร้านครับ ปกติผมกินเช้ามื้อ เย็นมื้อ + เครื่องดื่ม ก็ตกวันละ 100 หากรวมเบ็ดเตล็ดแล้วตกวันละประมาณ 150 ครับ แต่ผมได้วันละ 250 ส่วนที่เหลือก็เก็บเอาไปจ่ายค่าเน็ตมือถือบ้าง อุปกรณ์การเรียน ชีท ก็บริหารจัดการเงินส่วนที่เหลือเองครับ ก็อยู่ได้สบายๆครับ

2020.01.24 7:35

พัชรพร

ผมเรียนอยู่มหาวิทยาลัยของรัฐครับปี 1 เช่นกัน ผมได้ค่าขนมเดือนละ 7000 บาทครับ ไม่ได้อยู่หอ แต่ขึ้นรถไฟฟ้าไปเรียนทุกวันครับ กินข้าวก็ในมหาวิทยาลัย บางทีก็กินบ้านเช้า หรือเย็นบ้างถ้าวันไหนวิชาเรียนเลิกเร็วน่ะครับ เงินที่ได้ก็รวมค่าเดินทาง ค่ากินกลางวัน และมื้ออื่นๆบางมื้อ ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็พยายามออกเองครับ มีเงินเหลือเก็บอีกเดือนละประมาณ 1000 บาท

2020.01.24 7:35

Mongkut

ดิฉันเรียนมหาลัยราชภัฎที่ต่างจังหวัด ได้เงินวันละ 100 บาท ก็พอนะ เพราะกินข้าวเช้าและเย็นที่บ้าน ค่ารถไม่ต้องเพราะใช้มอเตอร์ไซด์เติมน้ำมันอาทิตย์ละ 100 บาท ค่าอาหารกลางวันก็ไม่แพงกินในโรงอาหารของมหาลัย ส่วนค่าใช้จ่ายอื่นๆนอกจากเรื่องเรียนก็ใช้เงินเก็บของตัวเองค่ะเพราะขายของออนไลน์ด้วย ถ้ารู้จักประหยัดและไม่ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยและไม่เที่ยวตามเพื่อนอยู่ได้ค่ะ

2020.03.20 13:44

Noppakorn

เรียนมหาวิทยาลัยก็ใช้เงินเยอะเหมือนกันนะ เดี๋ยวนี้ถ้าน้องเอาติดตัวไปเรียนเฉพาะค่าอาหาร ค่าขนม ค่าเครื่องดื่ม วันละ200บาทพอมั้ยครับ? อันนี้ผมก็อยากรู้ด้วยนะ พอดีตอนที่ผมจบม.ปลายก็เริ่มทำงานและเรียนมหาวิทยาลัยเปิดไปด้วย ไม่รู้จะตอบเจ้าของคำถามยังไง เลยประมาณเอาว่าวันละ 200 บาทน่าจะพอนะ ผมคิดแบบ 3 มื้อนะครับ ถ้าเรียนเต็มวันก็ต้องกินเยอะหน่อย

2020.04.21 7:54

วสิน

ก็ต้องอยู่ที่พ่อแม่แล้วล่ะครับว่าจะให้เท่าไหร่ เพราะว่าเดี๋ยวนี้พ่อแม่ที่มีเงินก็ให้ลูกใช้บัตรเครดิตบัตรเสริมของพ่อแม่ไปแล้ว ซึ่งไม่ได้คิดถึงเกี่ยวกับค่าขนมที่ลูกจำเป็นต้องได้รับอีกแล้ว เพราะว่าพ่อแม่อยากจะให้ลูกสะดวกสบายแม้แต่ในการเรียน ผมคิดว่าวิธีนี้จะเป็นการตามใจลูกมากเกินไป แล้วทำให้ลูกไม่เห็นความสำคัญของการมีเงิน เพราะยิ่งมีเยอะก็ยิ่งใช้เยอะ

2020.07.15 5:55

แก้วน้ำ

ของเราวันละ 200 บาทค่ะ เพราะข้าวเที่ยงต้องกินที่โรงเรียนแล้วก็ใน 200 บาทนี้เรายังเก็บไว้สำหรับช่วงปิดเทอมด้วย แล้วก็ช่วงที่เรียนมหาลัยช่วงหลังๆเราก็ไม่ได้ขอเงินพ่อกับแม่ใช้แล้วเพราะเราทำงาน Part Time ที่ร้านอาหารด้วยค่ะ อาจจะมีบางเดือนที่คุณพ่อคุณแม่ให้เพิ่มบ้าง แต่ก็แล้วแต่บ้านค่ะเพื่อนเราบางคนก็เอาไปวันละหลายร้อยบาทแต่ก็ยังไม่พอใช้ เราว่าขึ้นอยู่กับวิธีการใช้จ่ายของเราด้วยนะคะ

2020.07.25 17:53

กาโม่

ผมเองก็กำลังเรียนอยู่ครับ ผมจะได้เงินค่าขนมกับค่าอาหารเดือนละ 4000 บาทครับ เงินส่วนนี้ผมต้องบริหารเองครับ แต่ดีที่ว่าโรงอาหารที่ผม โรงอาหารที่ผมกินเป็นประจำเป็นของมหาลัยแล้วราคาก็ไม่แพงครับตกจานละประมาณ 25 - 30 บาทเองครับได้กับข้าวสองอย่าง ผมกินวันละสองมื้อครับ ส่วนน้องๆคนอื่นอาจจะใช้จ่ายมากกว่าผมก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับมหาลัยที่น้องๆเรียนนะครับว่าเขาขายกันเท่าไร

2020.08.08 7:50

ขลุ่ยเพียงออ^-^

ช่วงที่เรียนมหาวิทยาลัย พี่ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย พอดีเรียนมหาวิทยาลัยเปิดส่วนใหญ่อ่านหนังสือแล้วก็ไปสอบเท่านั้น ไม่ได้ไปนั่งเรียนเท่าไหร่ จึงไม่รู้ว่าการไปเรียนมหาวิทยาลัยใช้เงินวันละกี่บาท เห็นโพสต์นี้เลยเข้ามาอ่านดู ค่าใช้จ่ายเยอะเนอะ พ่อกับแม่ต้องทำงานเหนื่อยนะกว่าจะส่งลูกเรียนจบได้แต่ละคน น้องๆต้องตั้งใจเรียนกันนะคะ

2020.08.26 15:16

CharnnrahC

เรียนมหาวิทยาลัยค่าใช้จ่ายเยอะนะครับ ค่าอาหารการกินก็คงไม่น้อย ยังไม่รวมค่าห้องพัก ค่าเดินทาง ค่าใช้จ่ายจิปาถะอีก ที่บ้านคงทำงานเหนื่อยกันน่าดู น้องๆที่ยังเรียนมหาวิทยาลัยอยู่ พยายามตั้งใจเรียนกันให้มากๆ ให้สมกับคนที่บ้านส่งเงินมาให้นะครับ ผมเองไม่รู้หรอกว่าวันนึงควรได้ค่าขนมเท่าไหร่ เพราะผมทำงานแล้วก็ไปสอบครับ

2021.09.29 16:2

(Naruemol:

ตอนที่น้องเจ้าของกระทู้มาถามเรื่องค่าขนมของนักศึกษาปีหนึ่งไม่แน่ใจว่าเมื่อไหร่นะคะ อยากรู้ว่าสำหรับตอนนี้นักศึกษาปีหนึ่งเขาต้องมีค่าขนมไปมหาวิทยาลัยกันคนละประมาณเท่าไหร่ ข้าวของแพงขึ้นอย่างนี้คงต้องใช้เงินเพิ่มขึ้น พ่อแม่หรือผู้ปกครองก้ต้องทำงานหนักมาขึ้นด้วยเช่นกัน ขอให้น้องๆทุกคนตั้งใจเรียนกันให้ดีนะคะ

2022.01.12 8:18

<เดชาธร>

แม้จะได้คำตอบจากคนที่เข้ามาคอมเมนต์กัน ผมว่าเจ้าของกระทู้ต้องเอาไปคิดก่อนว่า เงินที่ตัวเองได้ไปใช้ในแต่ละวันมันเหมาะสมแล้วหรือไม่ คือ คุณไม่ได้บอกว่าเรียนอยู่ที่มหาวิทยาลัยอะไร ของรัฐบาลหรือเอกชน ซึ่งการใช้เงินมันไม่เท่ากันแน่ๆ ยังไงก็ใช้จ่ายตามที่สมควร ใช้จ่ายอย่างมีเหตุและผล แบบนั้นดีที่สุด เพื่อตัวคุณและครอบครัวครับ

2022.04.12 15:14

*white rabbit*

อยากรู้เหมือนกันว่าเรียนมหาวิทยาลัยแล้วจะได้ค่าขนมกันวันละกี่บาท ช่วงที่เราเรียนอยู่ ไม่ได้มีประสบการณ์แบบนั้นเลยเพราะว่าต้องทำงานหาเงินใช้เอง ซึ่งก็ไม่ได้ไปเรียนทุกๆวันเหมือนกับคนอื่นๆเค้าหรอก แต่ค่าอาหารและค่าเครื่องดื่มของมหาวิทยาลัยแต่ละที่น่าจะแตกต่างกันเยอะอยู่นะคะ ของรัฐกับเอกชนไม่น่าจะเหมือนกันอะ

2022.05.28 6:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี