Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ที่ดินเปล่า ต้องจ่ายภาษีที่ดินไหม

เราเพิ่งย้ายกลับมาทำงานที่บ้านเกิด มาดูเเลพ่อ เพราะพ่อเป็นอัลไซเมอร์ ส่วนเเม่ก็ได้รับอุบัติเหตุยังอยู่ห้องพักฟื้น เมื่อไม่กี่วันก่อน เราเพิ่งรู้ว่าพ่อเรามีที่ดินเเปลงนึง เพราะได้รับจดหมายเตือนจากเทศบาลคลองเเห ให้ไปจ่ายภาษีที่ดิน ไม่รู้ว่าซื้อมานานเเค่ไหน ค่าภาษีจะเเพงมากมั้ย โฉนดตัวจริงก็ยังหาไม่เจอ มีวิธีไหนจะช่วยได้มั้ยคะ อยากรู้ว่าที่ดินอยู่ตรงไหน เเม่บอกว่าพ่อเป็นคนเดียวที่รู้เพราะพ่อเเอบซื้อ ยังเป็นที่ดินเปล่าค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vit

ถ้ายังเป็นที่ดินเปล่าอยู่เอง ปี 2562 ยังเสียภาษีไม่เเพงค่ะ ของเรา 90ตร.วา ไม่เกิน 10 บาท ส่วนปี 2563 จะมีกฎหมายออกใหม่ จะเสียภาษีเเพงขึ้นหน่อย เเต่ก็ไม่กี่ร้อยค่า ในทางตรงกันข้าม ถ้าปีหน้าคุณเอาที่ดินไปลงทุน ปลูกผักกินเอง ไม่ปล่อยให้ดินว่าง คุณจะเสียอัตราภาษีถูกกว่า ค่ะ

2019.10.08 10:7

Alisa

โฉนดที่ดินสำคัญมากก ยังไงคุณต้องพยายามหาให้เจอนะครับ เเต่ระหว่างนี้ถ้าคุณอยากรู้ว่าที่ดินอยู่ตรงไหน ให้ไปที่เทศบาลคลองเเห เพราะที่ดินอยู่ในความรับผิดชอบของเค้า เจ้าหน้าที่สามารถหารูปพื้นที่คร่าวๆ จากดาวเทียมเเละเเสดงตำเเหน่งที่ดินให้คุณเห็นได้ครับ

2019.11.10 21:42

Boon-mee

แย่หน่อยนะครับ ถ้าหาโฉนดไม่เจอแบบนี้ยิ่งถ้าพ่อป่วยไม่สบายด้วย แนะนำว่าให้ติดต่อกับทางกรมที่ดินเลยครับ เพราะปกติแล้วทางกรมที่ดินจะมีรายชื่อของผู้ที่เป็นเจ้าของที่ดินในเขตนั้นครับ ซึ่งจะช่วยให้ง่ายขึ้นในการหาที่ดินที่พ่อได้แอบซื้อไว้ แล้วจากนั้นก็สามารถทำเรื่องหรือว่าทำรายการในการชำระเสียภาษีรายปีได้เลยครับ ซึ่งวิธีนี้จะช่วยให้เรารู้ข้อมูลเกี่ยวกับผู้ที่เป็นเจ้าของของที่ดินเพราะส่วนใหญ่แล้วที่ดินก็จะมีเจ้าของและครับ

2020.05.13 1:37

Koratak

พ่อเป็นอัลไซเมอร์ ส่วนเเม่ก็ได้รับอุบัติเหตุยังอยู่ห้องพักฟื้น อะไรมันจะซวยซ้ำซวยซ้อนขนาดนี้ครับ แต่ยังดีครับที่ยังมีสองท่านอยู่ ผมว่าเราสามารถรู้ได้นะครับว่าที่ดินพ่ออยู่ที่ไหนครับ ไปที่กรมที่ดินครับเอาหนังสือรับรองแพทย์ไปด้วยครับว่าพ่อไม่สามารถจำอะไรได้ครับ บอกว่าอยากสอบถามชื่อคนนี้ครับว่ามีที่ดินอยู่ตรงไหนครับ ส่วนเรื่องเสียภาษีผมว่าน่าจะแพงนะครับ เพราะปล่อยที่ดินร้างมานานแล้ว

2020.05.23 5:56

มีมี่่

แนะนำว่าควรไปติดต่อกับกรมที่ดินคะ ไปขอคำแนะนำเค้าก็ได้ค่ะว่ากรณีถ้าเราไม่รู้ว่าฉโนดอยู่ที่ไหนต้องจัดการแก้ไขยังงัย คิดว่าเจ้าหน้าที่จะแนะนำคุณได้ดีกว่านะคะ ส่วนเรื่องภาษีที่ดินถ้าที่ดินของคุณพ่อจขกทไม่ได้ปลูกสร้างอะไร เป็นที่ดินเปล่า น่าจะเสียภาษีไม่แพงคะ น่าจะประมาณไม่เกินร้อยละ 1.2 ของฐานภาษีค่ะ ยังงัยคุณควรไปจัดการเรื่องโฉนดก่อนดีกว่านะคะ

2020.07.13 3:53

Lom

ในเมื่อคุณไม่มีเอกสารโฉนดที่ดิน ผมว่าคุณควรเอาจดหมายที่ได้รับไปติดต่อที่เทศบาลคลองแห นะครับ คุณสามารถสอบถามข้อมูลต่างๆได้ เพราะถ้าทางเทศบาลส่งจดหมายไป นั้นหมายความว่าเขามีข้อมูลเกี่ยวกับ ที่ดินของพ่อคุณอย่างแน่นอน เมื่อคุณทราบข้อมูลเกี่ยวกับที่ดินแล้วคุณสามารถไปติดต่อกรมที่ดินเพื่อสอบถามเกี่ยวกับโฉนดที่ดินได้ครับ

2020.07.14 12:35

99

มีวิธีแน่นอนค่ะที่คุณจะหาที่ดินและโฉนดเจอ แต่อยากแนะนำอีกอย่างคือ ถ้าไม่ได้ใช้ประโยชนอะไรกับที่ดินลองขายดูมั้ยคะ จะได้ไม่ต้องมารับผิดชอบค่าภาษีสำหรับที่ดินเปล่าเพราะถ้าไม่คิดจะทำอะไรในที่ดินนั้นก็ขายดีกว่าค่ะ แต่ถ้าคุณมีโครงการจะสร้างอะไรบนที่ดินนั้นก็แล้วไปค่ะ แต่ก็หวังว่าจะเจอโฉนดที่ดินเร็วๆนี้นะคะ

2020.08.17 17:43

สมทรง

ที่ดินที่รกร้างว่างเปล่าหรือที่ดินที่ไม่ได้ทำประโยชน์ ปี2563-2564 ในช่วง 2 ปีแรกรัฐจะเก็บภาษีในอัตรา 0.30 -0.70% ซึ่งขึ้นอยู่กับมูลค่าของทรัพย์สิน และตั้งแต่ปี 2566 เป็นต้นไปรัฐจะเก็บภาษีสูงสุด 1.20% และในกรณีที่ที่ดินนั้นไมได้ใช้ประโยชน์ติดต่อกัน 3 ปี รัฐจะเก็บภาษีเพิ่ม 0.30% ทุก 3 ปีแต่รวมแล้วจะไม่เกิน 3% ค่ะ

2020.08.27 3:17

สมหวัง

ดีแล้วนะครับที่กลับมาดูแลพ่อแม่ เพราะดูจากสถานการณ์แล้วต้องมีลูกๆที่คอยดูแลเอาใจใส่ครับ ส่วนในเรื่องของภาษีที่ดิน ก็ให้จ่ายไปก่อนเพราะว่าที่ดินมีไว้ก็สามารถที่จะ นำไปทำให้เกิดประโยชน์ได้ ถ้าเป็นที่ดินใกล้บ้านและดินดีสามารถที่จะทำการเพาะปลูกจะได้ไม่ต้องไปหางานใหม่ทำ ถ้ามีเงินทุนก็สามารถทำสิ่งปลูกสร้างให้ได้รับผลตอบแทนหรือกำไรตามมาได้ครับ

2020.10.23 4:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี