Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าต้องการยกเลิกบัตรแบบมีประกัน หรือซื้อแบบประกันเพิ่ม ทำได้หรือไม่ค่ะ

เราชอบอะไรที่มีแบบแผนและดูมีเรื่องราวค่ะ เราสนใจเครือธนาคารกรุงไทยอยู่แล้ว คิดว่ามั่นคงดีเพราะเป็นของรัฐ ส่วนธนาคารเกียรนาคิดก็ทำเครือด้านประกันวินาศภัยที่ผูกกับบัตรเดบิตได้ดีทีเดียว อย่างตอนนี้เราถือ เคเคเดบิตการ์ดโพเท็คอยู่ ถึงจะยังไม่เคยเคลม แต่ด้วยค่าธรรมเนียมรายปีที่จ่ายไปกับความคุ้มครองที่จะได้ก็ยังมีแบบแผนชัดเจนดีมากค่ะ วันนี้อยากทราบเพิ่มเติมนิดหน่อยว่า ถ้าต้องการยกเลิกบัตรแบบมีประกัน หรือซื้อแบบประกันเพิ่ม ทำได้หรือไม่ค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิจารณ์

เครือธนาคารนี้ ผมเคยได้ยินว่า 1 คน สามารถซื้อแบบประกันได้มากกว่า 1 แผน แต่ต้องไม่ซ้ำแผนเดิม เช่น มีบัตร KK Protect Debit Card อยู่แล้ว จะซื้อเพิ่มอีก 1 ใบไม่ได้ แต่ถ้าถือบัตร KK Trust Debit Card อยู่สามารถซื้อเพิ่มได้ ส่วนเรื่องการขอยกเลิกบัตรแบบมีประกัน เห็นว่าจะต้องติดต่อสาขาธนาคารเพื่อดำเนินการยกเลิกบัตร แล้วทางธนาคารจะนำส่งข้อมูลการยกเลิกให้กับบริษัทประกันต่อไป แล้วเราก็จะต้องสมัครใช้บริการบัตรใหม่

2019.09.28 18:11

Ekaluck

ไม่ทราบว่าบัตรของคุณเป็นแบบพ่วงประกันรึเปล่าครับ? เพราะเดี๋ยวนี้มีบัตรเดบิตทั้งแบบมีประกันพ่วงและแบบไม่มีประกันพ่วงนะครับ ซึ่งถ้าบัตรของจขกทเป็นบัตรแบบมีประกันพ่วง ซึ่งหากต้องการยกเลิกประกัน จำเป็นต้องยกเลิกบัตรหรือเปลี่ยนประเภทบัตรไปเลยครับ โดยนำเอกสารคือ บัตร ATM/ สมุดบัญชี/บัตรประชาชน ไปติตด่อเจ้าหน้าที่ได้เลยครับ

2020.05.18 13:31

อภิสิทธิ์

สามารถทำได้ครับ ก็อย่างที่เพื่อนด้านบนอธิบายว่ากรมธรรม์เหมือนกันหรือเปล่า ต้องดูเงื่อนไขการประกันภัยเหรอครับถ้าเหมือนกันก็คงไม่ได้ คือสามารถนำเอกสารบัตรประจำตัวประชาชน ATM สมุดเงินฝาก เขาติดต่อกับธนาคารใกล้เคียงเลยครับว่าอยากได้พวกแบบไหนหรืออยากเปลี่ยนเป็นกับไหนก็ทำได้ครับ ดีนะครับที่ทำบัตรเดบิตเอาไว้ดูแลเราในช่วงที่จำเป็นต้องได้รับการรักษาพยาบาลด้วยคือเป็นการคุ้มครองแบบครอบคลุมใช่ไหมครับ

2020.05.20 1:26

Aki

อย่ายกเลิกบัตรเลยครับทำไว้เถอะ เพราะเราไม่รู้ว่าอุบัติเหตุมันจะเกิดขึ้นกับเราเมื่อไหร่ ทุกคนควรจะทำติดตัวเอาไว้ บางคนเกิดอุบัติเหตุบ่อยเข้าโรงพยาบาลไม่รู้หมดไปเท่าไหร่ ทำวงเงินหมื่นเดียวก็ไม่พอ ต้องเพิ่มวงเงินสองหมื่น ของบางอย่างเราจ่ายมากกว่าประกันอีก มีประกันไว้อุ่นใจกว่าครับบางคนบอกว่าสมัครแล้วไม่ได้ใช้เลยอยากยกเลิกเพราะเสียดายเงิน ผมขอบอกว่าอย่าเสียดายเลยครับไม่คุ้มกับชีวิตเรา

2020.07.11 14:25

ห่าน

บางกรณี ถ้าเราจะยกเลิกบัตรที่เราทำเราก็ต้องสูญเสียความคุ้มครองที่ได้มาพร้อมบัตรตัวนั้นด้วยนะคะ หรือว่าถ้าคุณทำพวกบัตรเครดิตบัตรเดบิตแบบที่ไม่มีประกันภัยพ่วงมาด้วย คุณก็แยกไปทำประกันภัยจากบริษัทประกันภัยโดยตรงเลยก็ได้ หรือว่าจะเลือกทำบัตรเครดิต 2 ใบที่ให้ความคุ้มครองต่างกันก็ได้ค่ะ ของเราก็ทำแบบนี้อันนึงคุ้มครองอุบัติเหตุ อันนึงคุ้มครองชีวิตค่ะ

2020.07.20 7:58

@อิงครัต อิงค์

ดูเหมือนหลายคนเป็นห่วงและเสียดายแทนเจ้าของกระทู้นะครับหากยกเลิกบัตรแบบมีประกันจริงๆ เดี๋ยวนี้มีเยอะ เปิดบัญชีธนาคารก็ได้ประกันอุบัติเหตุไปด้วยของหลายธนาคารเป็นแบบนี้ สมัครบัตรเดบิตหรือบัตรเครดิตก็เหมือนกันได้ประกันอุบัติเหตุมาใช้ด้วย ถึงจะยกเลิก KK Debit Card Protect ก็ไปสมัครบัตรอื่นได้ครับ ไม่ต้องห่วงกันนะ

2020.08.25 5:38

สกาย

ปกติแล้วการประกันอุบัติเหตุหรือว่าประกันเป็นแบบต่างๆจะมาพร้อมกับตอนที่เราทำบัตรเครดิตหรือว่าบัตรเดบิต ถ้าเราทำบัตรเรานั้นเราก็จะได้รับประกันชนิดใดชนิดหนึ่งมาเลยอัตโนมัติ ซึ่งเราก็สามารถใช้ประกันนั้นได้จริงเมื่อเราเกิดอุบัติเหตุด้วย ก็เลยไม่อยากแนะนำให้ยกเลิกประกัน ซึ่งการยกเลิกประกันก็หมายความว่าเรากำลังยกเลิกการใช้บริการบัตรเดบิตบัตรเครดิตเหล่านั้นด้วยค่ะ

2020.08.31 16:56

จีน่า

แต่ถ้าจขกทคิดว่าทำแล้วไม่คุ้มก็ไปยกเลิกเถอะค่ะ ทำอย่างที่คุณEkaluck แนะนำเลยนะคะ เพราะเราก็เคยสมัครบัตรเดบิตแบบพ่วงประกันค่ะ พอมาอ่านเงื่อนไขไปๆมาๆรู้สึกไม่คุ้มเท่าไหร่ เลยขอยกเลิกไปเลิกเหมือนกันค่ะ เพราะนอกจากจะต้องมาจ่ายค่าเบี้ยประกันรายปีแล้วยังต้องมีค่าใช้จ่ายเรื่องค่าบัตรด้วย ถ้าอยากสมัครประกันจริงๆไปสมัครกับบริษัทประกันโดยตรงดีที่สุดค่ะ

2021.05.15 11:49

ปุ้ม

@วิจารย์ ใช่ค่ะข้อมูลที่คุณให้มาถูกต้องเลย แล้วก็เป็นข้อมูลที่ครบถ้วนด้วย ก็คือไม่ว่าจะยกเลิกแบบประกันที่มากับบัตรหรือว่าจะไปเพิ่มความคุ้มครองยังไงก็ต้องติดต่อที่ธนาคารค่ะ ขนาดเรื่องเล็กๆอย่างเช่นเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ในแอปธนาคารก็ยังต้องไปติดต่อที่สาขาธนาคารเลย เพื่อที่คุณจะเตรียมเอกสารอะไรให้พร้อมโทรไปถาม Call Center ก่อนก็ได้นะคะ อันนี้ฝากถึงจขกทนะคะ

2021.05.31 17:5

chill-chill

จริงๆสามารถที่จะยกเลิกได้เลยนะคะแค่โทรหา Call Center แล้วบอกเขาว่าขอยกเลิกประกันที่พ่วงมากับบัตรเดบิต ง่ายๆค่ะไม่ยากเลย จากนั้น Call Center เขาก็จะยกเลิกให้เราทันที หลังจากนั้นก็จะไม่มีการตัดเงินจากบัตรเดบิตอีกนอกจากเป็นค่าใช้บริการบัตรรายปีเท่านั้นค่ะ เราก็เคยสมัครเหมือนกันแล้วก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยได้ใช้ก็เลยยกเลิก

2021.07.19 11:13

จริงใจ

หวังว่าจขกทคงได้คำตอบไปหมดแล้วนะคะ ไม่ทราบว่าตอนนี้ยกเลิกไปแล้วใช่ไหมคะเป็นยังไงบ้าง ?? เห็นจขกทบอกว่าสนใจอยากจะยกเลิกประกันที่พ่วงมากับธนาคาร แต่อยากทำประกันเพิ่ม อยากรู้หน่อยได้ไหมคะว่าประกันที่จะจขกทอยากจะทำเนี่ยเป็นของบริษัทอะไรหรอคะ ?? เราเองก็กำลังมองที่จะทำประกันอยู่เหมือนกันค่ะ แต่กำลังหาข้อมูลอยู่ว่า มีของที่ไหนokบ้าง??

2021.09.11 10:46

สุภารัตน์

ถ้าสนใจเรื่องการคุ้มครองแบบนี้ พี่ทำไม ไม่ซื้อประกันชีวิต หรือว่าประกันสุขภาพไปเลยละคะ หนูว่าผลประโยชน์ที่พี่จะได้รับมันน่าจะมากกว่าด้วยซ้ำนะคะ อย่าวตอนนี้ ประกันสุขภาพหลายคัวน่าสนใจนะคะ อย่างของ ทิพยจัดเต็ม ตัวนี้ก็น่าสนใจนะคะ คุ้มครองสุขภาพ ครั้งละ1แสนบาท แถมค่าเบี้ยประกันเราจ่ายแค่หมื่อนต้นๆต่อปีเองนะคะ

2021.09.28 8:50

/กัญญาณัฐ/

ส่วนใหญ่ที่เราเจอการคุ้มครองที่มากับบัตร วงเงินที่เขาคุ้มครองไม่น่าจะได้มากเท่าไหร่นะคะ แล้วบางตัวก็ไม่ได้คุ้มครองกรณีเจ็บป่วยด้วย ณบอกว่าเป็นคนที่ชอบมีแบบแผนที่ชัดเจน กรณีแบบนี้เราว่าคุณน่าจะมีประกันสุขภาพที่เพิ่มเติมเข้ามาอีกสักตัวกันเอาไว้ในกรณีที่การคุ้มครองจากบัตรไม่สามารถครอบคลุม จะได้มีตัวช่วยค่ะ

2022.01.17 15:48

ทนงค์

ประกันที่ติดมากับบัตร เดบิต เราต้องจ่ายเงินเพื่อซื้อการคุ้มครองเองด้วยเหรอครับ แบบนี้เหมือนบังคับเราเลยนะครับ ไม่ทราบว่าการคุ้มครองเป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับประกันที่เราสามารถหาซื้อได้จากข้างานอกทั่วไป เชคดูก่อนนะ ถ้าข้างนอกถูกกว่าผมคิดว่ายกเลิกการใช้งานไปเลยก็ได้ครับ เอาจริงๆบัตรเดบิตเดียวนี้ผมเองก้ไม่ค่อยได้ใช้แล้วเหมือนกัน

2022.03.25 16:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

กรณีเลือกบัตรแบบมีค่ารักษาพยาบาล หากผู้ถือบัตรประสบอุบัติเหตุ จะต้องดำเนินการอย่างไร

เคเค เดบิต การ์ด Protect / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต,ประกันการเดินทาง

กรณีเดินทางไปต่างประเทศ แล้วประสบอุบัติเหตุ ผู้ถือบัตรเดบิตแบบมีประกันใบนี้ จะได้รับความคุ้มครองอยู่ไหมครับ?

เคเค เดบิต การ์ด Protect / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต

ไม่ได้พกบัตรติดตัว ผู้ถือบัตรต้องสำรองจ่ายหรือไม่

บัตรกดเงินสด

การทำธุรกรรมของบัตรกดเงินสด KKP Cash Card ใช้งานผ่าน Application ได้มั้ย แล้วมีอะไรที่น่าสนใจอีกบ้าง?

บัตรกดเงินสด KK Cash Card / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด KKP Cash Card บอกว่า "ฟรีค่าธรรมเนียมเบิกถอนเงินสดตลอดชีพ" ได้เฉพาะที่ที่กำหนด หรือทุกที่?

บัตรกดเงินสด KK Cash Card / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด KKP Cash Card กดเงินสดได้ทุกที่ จากตู้ที่มีเครื่องหมาย ATM Pool หรือ UnionPay ตู้แบบนี้มีเยอะมั้ย?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

แวะมาถามเรื่องค่าธรรมเนียมการถอน ของตัวบัตรเดบิตกสิกรไทยครับ

บัตรเดบิตกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต

บัตรกรุงศรี เดบิต No Annual Fee คุ้มแค่ไหน ให้อะไรกับเราบ้าง

บัตรกรุงศรี เดบิต No Annual Fee / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

มีค่าบริการในการกดเงินสดในต่างประเทศไหมคะ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร),ประกันการเดินทาง

อยากถามข้อมูลบัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม ว่าจะกดเงินที่ญี่ปุ่นได้ไหม และเราต้องดำเนินการอะไรเพิ่มเติมบ้างค่ะ

บัตรเดบิตกรุงไทย พาลาเดียม / บัตรกรุงไทย

All (ประกัน)

บูธขายประกันที่ตั้งตามตลาดเชื่อถือได้ไหมครับ

บัตรเดบิต

แจ้งอายัดบัตรเดบิตในเครือธนาคารเกียรตินาคินทำอย่างไรค่ะ พอดีเราถือตัวบัตรเคเคเดบิตเวลูอยู่ค่ะ มันหาย..

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ได้รับความคุ้มครองแถมด้วย

นอกจากการใช้งานที่มีส่วนลดพอๆกับับตรเครดิตแล้วบัตรเดบิตอย่างบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังมอบโอกาศดีๆเรื่องของการรักษาพยาบาล เพียวงแค่เราสมัครบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตวันนี้เขามาพร้อมกับความคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุให้กับเราด้วยซึ้งวงเงินคุ้มครองเรื่อการรักษาพยาบาลได้สูงสุดที่10,000บาทเลยทีเดียว แถมเข้าโรงพยาบาลไหนก็ได้ด้วย

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถใช้ได้ที่ร้านค้าที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ขณะนี้เครื่องรูดบัตร (EDC) ในตลาดกำลังพัฒนาระบบให้สามารถรับบัตรประเภทชิพชิปสองมาตรฐาน ม่สามารถทำรายการได้ในเครื่องรูดบัตรบางรุ่นได้ ต้องเร่งช่วยปรับปรุงระบบนะครับไม่งั๊นบัครเดบิตคงต้องหายไปจากท้องตลาดแน่นอนครับ เพราะคนจะหันไไปใช้บัตรเครดิตแทนนแน่นอนเพราะเขามีเทคโนโลยี่ที่ดีครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต สบายกับการใช้เงินสด

ตอนนี้ถ้าใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า มันง่ายมากเลยนะ เพราะตอนนี้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เขาสะดวกสบายกับระบบ "2 IN 1" ในบัตรเดียว ด้วยอิสระในการใช้จ่ายผ่านบัตรเงินสด (Debit Card) จากบัญชีเงินฝาก และการเบิกถอนเงินสด ได้แบบสบายๆเลยนะ แถม การใช้แต่ละครั้งไม่มีค่าธรรมเนียมอีกต่างหากนะ ใครสนใจก็รีบๆนะตอนนี้เขามีของกำนัลเยอะมากเลย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต หาตู้ที่มีเครื่องหมาย PLUSS

ตอนแรกที่ใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต ก็กังวลใจอยู่เหมือนกันนะว่า เวลาใช้งานจะเป็นอย่างไรบ้าง แต่พอได้ลองใช้แล้ว บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตเป็นอีกบัตรที่สนสนใจไม่ใช่น้อยเลย มาเริ่มตรงที่ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถทำการเบิกถอนเงินสดจากเครื่อง ATM ที่มีเครื่องหมาย PLUS ไม่ใช่แต่ในบ้านเราเท่านั้นนะ บอกเลยว่าสามารถกดได้ทั่วโลก

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต มีส่วนลดตามร้านค้า

ทำี่แรกก่อนจะใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต คิดนะว่าอยากทำบัตรเครดิต แต่พอดูไปดูมาแล้ว ไม่นาจะเหมาะกับเรา เลยหันมาใช้บัตรเดบิตของยูโอบี วีซ่า เดบิตแทน เชื่อไหม ทำทุกอย่างได้เท่ากับบัตรเดคดิตเลย แถมบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตยังมีส่วนลดพอกับบัตรเครดิตหลายๆใบด้วย ดีนะที่ไม่ตัดสินใจทำบัตรเครดิตในวันนั้น ไม่งั๊นลำบากแน่นอน

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (การลงทุน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิเท่าบัตรเครดิต

ผมไม่น้อยใจครับที่ไม่สามารถทำบัตรเครดิตได้ เพราว่าผมทำบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ครับ ซึ้งผมดูแล้วไม่ต่างกันครับ แต่ของผมดีกว่า คือเอาเงินเราเองมาใช้ แถมเมื่อใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด รับสิทธิ์ร่วมกิจกรรมสุดพิเศษ ส่วนลดโรงแรม รวมทั้งสิทธิประโยชน์มากมายด้านไลฟ์สไตล์และการช้อปปิ้ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี