Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราจะมั่นใจในบริการของเวสเทิร์นยูเนี่ยนได้อย่างไร

ผมเป็นคนหนึ่งที่ส่งลูกเรียนต่างประเทศและผมอยากจะส่งเงินโอนเงินทางบัญชีธนาคารออมทรัพย์กับ UOB ไปให้เขาแต่บางครั้งก็อยากจะรู้ถึงความสะดวกว่าถ้าเราจำเป็นต้องโอนเงินกลับเข้ามาในประเทศทาง UOB บัญชีออมทรัพย์เราจะมั่นใจได้ยังไงว่าจะมีความสะดวกรวดเร็วในบริการ western union เพราะผมอยากรู้เกี่ยวกับสิ่งที่ทำให้เรามั่นใจเราจะได้ไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับการแลกเปลี่ยนเงินหรือการโอนเงินว่าจะมีข้อบกพร่องหรือจุดที่ทำให้เราไม่มั่นใจในบริการได้มีใครรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มณี

จริงๆสิ่งที่ช่วยทำให้เรามั่นใจนะครับก็คือ western union มีระบบที่ทันสมัยในการโอนเงินและเชื่อมโยงเครือข่ายผ่านทางตัวแทนกว่า 200 ประเทศและเขตการปกครองต่างๆทั่วโลกทำให้เงินของคุณถึงมือผู้รับภายในไม่กี่นาทีนะครับและมีจุดบริการมากกว่า 6,000 แห่งในประเทศไทยและมากกว่า 5แสนแห่งทั่วโลก ทั้งผู้ส่งและผู้รับสามารถเลือกใช้บริการได้จากจุดบริการใดก็ได้โดยไม่จำเป็นต้องมีบัญชีธนาคารพรุ่งนี้ตัวแทนไหนที่ยังเปิดให้บริการทุกวันโดยมีวันหยุดด้วยครับ

2019.11.03 23:9

supakarn

ต้องระวังให้มากๆนะคะ การโอนเงินผ่าน Western Union เป็นวิธีที่มิจฉาชีพนิยมใช้กันมาก เพราะเร็ว และไม่ต้องมีบัญชี รับเงินแล้วก็หายตัวไปเลย ติดตามยากถ้าเขาใช้หลักฐานปลอม ถ้ามีใครมาบอกว่าเขาโอนเงินมาให้คุณผ่าน Western Union แต่ดันโอนเกิน แล้วให้คุณโอนส่วนต่างคืนกลับไปให้เขา อย่าทำเด็ดขาดเลยนะคะ เพราะอย่างที่ว่าคะถวงคืนยากคะ

2020.06.23 13:23

มิกซ์

ลูกของคุณสามารถรอรับเงินได้เลยครับ โดยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมในการแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศและมีการบอกว่าปลายทางจะได้รับเงินเป็นสกุลเงินอะไรด้วย เมื่อคุณโอนเงินไปให้ลูกแล้วฝั่งคนรับแค่รอรหัสMTCNเป็นรหัสรับเงินมา10หลัก พอได้รหัสรับเงินแล้วไปจุดรับเงินของเวสเทิร์น ยูเนี่ยน เพื่อกดเงินออกมาใช้ได้เลยครับ

2020.07.17 7:40

นุ่น

เราว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวมันเองค่ะ จะดีอย่างที่มันสามารถโอนเงินออนไลน์ไปยังทุกที่ทั่วโลกได้จากประเทศไทยตลอด 24 ชั่วโมงแถมค่าธรรมเนียมในการส่งทางออนไลน์ก็แค่ 99 บาทแค่นั้นเอง เราเองส่วนตัวยังไม่เคยใช้บริการของ Western Union แต่ว่าคนรู้จักเคยใช้บริการของเวสเทิร์นยูเนี่ยนเพราะต้องโอนเงินไปให้ลูกที่ต่างประเทศเหมือนกัน ก็ยังไม่เคยเห็นเพื่อนบอกว่าเจอปัญหาอะไรนะคะ

2020.07.20 8:2

ณ บัด now 😋

ได้ยินมานานแล้วนะครับสำหรับบริการ western union ส่วนตัวผมไม่เคยใช้บริการนี้เพราะไม่มีธุระปะปังกับคนที่อยู่ต่างประเทศครับ อะ..งงกันล่ะสิ คือ ผมไม่มีญาตอยู่ต่างประเทศหรือทำธุรกิจต่างประเทศเลยไม่เคยใช้บริการน่ะครับ แต่บริการนี้มีให้ใช้นานแล้ว น่าจะดีนะครับ หากผู้ใช้ระมัดระวังเมื่อใช้งานทุกครั้ง มิจฉาชีพก็ไม่ได้กินหรอกครับ

2020.08.25 14:30

กัปตันเรือ

ตอนนี้ยูโอบียกเลิกการให้บริการรับและโอนเงินระหว่างประเทศผ่านเวสเทิร์น ยูเนี่ยน แล้วนะครับ ยกเลิกไปตั้งแต่ 1 กรกฎาคม 2563 ที่ผ่านมา อืม...ไงลองไปใช้บริการของ กรุงเทพ หรือ กรุงศรีก็ได้นะครับ ส่วนกสิกรจะไม่มีบริการเวสเทิร์น ยูเนี่ยน แต่มีจะบริการ swift code แทน เป็นบริการรับโอนเงินระหว่างประเทศครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นบริการเหมือนเวสเทิร์น ยูเนี่ยนป่าวเห็นชื่อมันต่างกัน

2020.09.16 9:11

ฉวีวรรณ

บริการ swift code ของกสิกรสามารถรับโอนเงินจากต่างประเทศได้ด้วยนะคะ โดยแจ้งผู้โอนแบบนี้ค่ะ ให้ระบุชื่อธนาคารเป็นKASIKORNBANK PCL ต่อมาระบุ swift code ของธนาคารคือ KASITHBK จากนั้น ระบุชื่อและที่อยู่ของสาขาของบัญชีที่จะโอนเงิน ระบุชื่อบัญชีและหลายเลขของผู้รับโอนเงิน ขั้นตอนมีเพียงเท่านั้นค่ะ และก็ต้องรอคำสั่งการโอนเงินจากต่างประเทศเข้าธนาคารประมาณ 1 อาทิตย์ หลังจาก1อาทิตย์แล้วเงินจะเข้าบัญชีผู้รับโอนประมาณ1ชั่วโมงค่ะ

2020.09.19 10:38

โลมาไม่ใช่ปลา

ค่อนข้างจะไว้ใจได้มากนะคะสำหรับบริการ Western Union เพราะว่าบริการรับส่งเงินไปมาจากต่างประเทศบริการนี้เขาเปิดมานานแล้วตัวเราเองก็ใช้บริการนี้บ่อยๆไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนะคะอาจจะติดอยู่ที่บางครั้งเงินที่ส่งมาทางเราได้รับช้าหรือเงินที่เราส่งไปถึงทางโน้นได้รับช้าบ้างในบางครั้งก็เท่านั้นเอง นอกนั้นก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยค่ะ

2020.09.30 17:23

อัครเดช

เอาง่ายๆเลยครับ สาเหตุที่เรามั่นใจได้ ก็เพราะง่า บริการ western union เขาเปิดใช้มานานแล้วครับ นานก่อนที่เราจะมีแอพของธนาคารอีกครับ ระยะเวลาที่ผ่านมาได้ทำให้เราเห็นครับว่า บริการ western union เป็นทางเลือกอันดับต้นๆที่เราสามารถเลือกใช้ได้เลยครับ ถ้าต้องการทำธุรกรรมทางการเงินกับต่างประเทศ ปลอดภัยแน่นอนครับ

2021.06.24 5:32

Choyo

ลูกของเจ้าของกระทู้ยังเรียนอยู่ที่ต่างประเทศหรือเปล่าคะ ถ้ายังเรียนอยู่ ช่วงที่ผ่านมาคงเจอกันลำบากเพราะติดเรื่องโรคระบาด ส่วนเรื่องการโอนเงินระหว่างประเทศของเจ้าของกระทู้คงจะคล่องมาก ตกลงว่าคุณใช้บริการการโอนเงินของที่ไหนอะคะ เดี๋ยวนี้การโอนเงินยังสะดวกเหมือนเดิมหรือเปล่า คงไม่มีผลกระทบจากโรคระบาดเนอะ

2021.07.19 15:42

สันติพงศ์

นั้นสิครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังอยู่ที่ต่างประเทศไหมครับ หรือว่ากลับไทนมาแล้วครับ ที่จริงก็อยากทราบนะครับว่า ถ้าไปเรียนต่างประเทศ ช่วงโควิดแบบนี้ ยังสามารถไปเรียนได้อยู่ไหม หรือว่า ทางมหาลัยเขาจัดให้เรียนแบบออนไลน์เหมือนกันเหรอเปล่า นี่ถ้าเป็นออนไลน์ดีเลยนะ ไม่ต้องเดินทางไปต่างประเทศในช่วงนี้ อยู่บ้าน ประหยัดเงินเยอะเลย

2021.08.26 6:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

คุณสมบัติในการสมัครบัญชี มีอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เมื่อไหร่ที่เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชี?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี