Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพื่อนยืมเงินแล้วไม่คืน ทำยังไงดีครับ?

ช่วยด้วยครับอยากขอคำปรึกษาครับเพื่อนผมยืมเงินผมไปก้อนหนึ่งครับตอนนี้ยืมไปได้ประมาณสี่เดือนแล้วครับตอนแรกเพื่อนบอกจะจ่ายคืนให้ภายในสองเดือนแต่นี่เลยมาสองเดือนแล้วครับผมทวงถามเพื่อนก็บอกว่าเดี่ยวคืนให้แต่พอมาพักหลังๆเพื่อนไม่ยอมคุยด้วยไลน์ไปก็ไม่ตอบผมจะทำยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Catalina

การกู้ยืมเงินตั้งแต่ 2,000 บาทขึ้นไป จะต้องทำเป็นหนังสือและลงลายมือชื่อของผู้กู้เป็นสำคัญ ขอย้ำนะครับว่าลายมือชื่อของผู้กู้เป็นสำคัญ จึงจะฟ้องร้องบังคับคดีได้ ในกรณีนี้ ถ้าเป็นการกู้ปากเปล่า ฟันธงได้เลยว่าเจ้าหนี้กินแห้วล้านเปอร์เซนต์ แพ้ตั้งแต่คิดว่าจะฟ้องแล้ว ดีไม่ดีโดนเขาฟ้องกลับหาว่าหมิ่นประมาทเขาด้วยซ้ำนะครับ ผมขอแนะนำคุยกับเขาดีๆบางทีช่วงนี้เขาอาจจะไม่มีก็ได้ และเขาองอายด้วยครับที่ผิดสัญญา

2019.08.01 18:0

มะลิ

ตอนเพื่อนขอยืมเงินขอยืมกันในลักษณะไหนครับและมีการจ่ายให้กันด้วยวิธีไหนครับ ถ้ายืมเงินผ่านไลน์สามารถเก็บข้อความที่คุยกันไปเป็นพยานหลักฐานได้ครับหรืออาจจะใช้ใบเสร็จอิเล็กทรอนิกที่เราได้ทำการโอนเงินเป็นพยานหลักฐานได้ด้วยนะครับ แต่ตอนนี้อาจใจเย็นๆก่อนนะครับลองดูเพือ่นคุณอีกสักระยะเขาอาจนำมาคืนให้เร็วๆนี้ก็ได้นะครับจะได้ไม่เสียเพือ่นครับ

2019.08.01 18:0

Kananat

อันนี้เป็นปัญหาที่รบกวนเราทุกคนอย่างมากจริงๆเลย ตอนมีเงินก็มายืมเอาๆ พอไม่มีก็หายไปกันหมด แถมแย่ก็เป็นเหมือนคุณอีก ยืมไปไม่จ่าย แบบนี้ลำบากจริงๆ ยังไงก็ลองๆขู่ดูครับว่าจะเอาเอกสารการยืมเงินไปแจ้งความ (ถ้ามีนะครับ) วิธีนี้บางครั้งก็อาจได้ผลครับ ถ้าไม่ได้แนะนำไปตามถึงบ้านพ่อกับแม่ของเพื่อนเลยครับ ให้เขารู้เรื่องครับเขาจะได้ช่วยเราได้อีกแรง

2020.03.27 7:15

Jordon

สิ่งที่เราจำไว้ขึ้นใจเลยนะ ก็คือถ้าไม่อยากเสียเพื่อนก็ไม่ให้ยืมเงิน คือเราไม่ได้ขี้งกเราให้ยืมได้นะ เงินน่ะ แต่ตอนที่จะไปทวงเงินคืนเนี่ยเพราะความเป็นเพื่อนนี่แหละมันทำให้เราทวงเงินคืนลำบาก แต่ว่าถ้าเราจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆ แล้วก็อยากรักษาความเป็นเพื่อนไว้อยู่เนาะ อยากให้ลองไปคุยกับเพื่อนดีๆ อธิบายว่าเราก็จำเป็นต้องใช้เงินค่อยๆทยอยจ่ายก็ได้ เพื่อนจ่ายได้เดือนเท่าไหร่ก็ว่ามา ดีกว่าจบกันไม่ดีเสียทั้งเพื่อนเสียทั้งเงินนะ

2020.04.21 10:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี