Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปลี่ยนเจ้าประกันชีวิตและอยากจะขอเวนคืนกรมธรรม์คืน ต้องทำอย่างไรบ้างถึงจะได้ค่าเบี้ยที่จ่ายคืนมา

คือมันอาจจะเป็นการเข้าใจผิดของเราก็ได้คะ คิดว่าประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ9/10 เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าคะ เพราะตอนนั้นดูแค่กำไรที่เราจะได้อย่างเดียวเลยคะ เพราะได้มากถึง4เท่าเลย แต่ลืมคิดไปคะว่า กว่าจะได้ อายุเราต้อง90Up ซึ่งเราคิดว่าอายุเราไม่ถึงแน่นอน ตอนนี้เลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ตัวนี้คะ ต้องทำไงบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

โจนาธาน

ต้องเตรียมเอกสารไปให้ครบถ้วนครับ นั่นก็จะมี แบบฟอร์มขอใช้สิทธิตามสัญญาประกันภัย อันนี้สามารถดาวน์โหลดได้จากเว็บของประกันบริษัทนี้เลยครับ, สำเนาบัตรประชาชน พร้อมรับรองสำเนาถูกต้อง, กรมธรรม์ประกันภัยฉบับจริง หากกรมธรรม์สูญหาย ให้ใช้หลักฐานใบแจ้งความแทนครับ จากนั้ยก็นำไปให้ทางจนท.ดูครับ หรือจะส่งไปรษณีย์ไปแทนก็ได้

2020.11.27 15:4

แคน

แล้วจะเวนคืนด้วยกันก็สามารถที่จะติดต่อกับทางกรมธรรม์ได้เลยครับ ผมก็คิดเหมือนกันนะครับถึงแม้ว่าจะได้รับผลตอบแทนค่อนข้างจะเยอะ 90 เพื่อที่จะได้รับผลประโยชน์ดังกล่าวไหม ก็เลยบอกได้แค่ว่าเป็นกรมธรรม์ที่สมัครใช้งานเอาไว้ให้คนที่อยู่ข้างหลังได้รับผลประโยชน์ไป ถ้าจ่ายมาเกินครึ่งทางแล้วแนะนำให้จ่ายต่อไปเถอะครับเอาไว้ให้ลูกหลานก็ได้

2020.12.31 4:38

Wewe

เวนคืนกรมธรรม์น่ะได้ค่าเบี้ยประกันคืนแน่นอนที่เคยจ่ายไปแต่จะได้คืนมาไม่เท่ากับที่เคยจ่ายไป ไม่ว่าคุณจะเวนคืนตอนไหนก็ตาม แต่คุณอย่าเพิ่งตัดสินอนาคตสิคุณอาจจะ มีชีวิตไปอีกยาวก็ได้จนครบสัญญา คือถ้าเกิดอะไรขึ้นมาประกันก็คุ้มครองครอบครัวไม่เดือดร้อนทำไมต้องเวนคืนล่ะถ้ายังจ่ายไหวอยู่อะ ถ้ามีประกันชีวิตที่ยังจ่ายไหวก็อย่าไปเวนคืนเลย ไม่ต้องไปกังวลอะไร

2021.01.10 5:42

นานา

คือสงสัยว่าลืมคิดได้ไงว่าจะมีชีวิตอยู่ไม่ถึง90อัพแน่ คุณน่าจะคิดให้รอบคอบมากกว่านี้นะคะ อ้อ แล้วเห็นบอกว่าจะเปลี่ยนไปทำตัวใหม่อีกใช่ไหมคะงั้นก็อย่าลืมคิดถึงเรื่องอายุ ผลตอบแทนที่ได้รับ และค่าเบี้ยประกันด้วยล่ะ ไม่งั้นได้เวนคืนกรมธรรม์อีกเป็นรอบที่สองแน่ แล้วตอนนี้คุณมองประกันตัวไหนอยู่หรอคะมีตัวเลือกในใจรึยัง ถ้ายังก็ลองเข้า itax.in.th ได้นะเป็นตัวช่วยในการเลือกประกันชีวิตค่ะ

2021.03.25 3:25

Sichai89

ผมเพิ่งเคยเห็นชื่อประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 9/10 เห็นเจ้าของกระทู้บอกว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่า เพราะจะได้ผลตอบแทนมากถึง 4 เท่า แต่ผู้เอาประกันภัยต้องมีอายุ 90 ปีถึงจะได้รับผลประโยชน์เหรอครับ แล้วถ้าผู้เอาประกันภัยเสียชีวิตไปก่อนจะทำยังไง ผลประโยชน์จะไปอยู่ที่ใครและได้เต็มจำนวนมั้ยครับ?

2021.05.13 14:49

Nita

เออ ดีนะคะที่จขกทมาตั้งกระทู้คำถามแบบนี้เราเองก็ได้ความรู้ไปด้วย เป็นการเตือนสติไปในตัวก่อนที่จะทำประกันอะไรสักอย่างต้องอ่านเงื่อนไขให้ดีๆ ไม่งั้นมันจะเสียอะไรๆหลายอย่างเลย ไหนจะต้องเสียเวลา เสียผลประโยชน์ เสียความรู้สึก เดี๋ยวนี้อย่างว่าแหละนะ พวกประกันชอบเขียนเงื่อนไขที่อ่านแล้วกำกวมไม่ค่อยเข้าใจยังงัยไม่รู้

2021.05.28 12:40

ตั้ม

@Nita เงื่อนไขกำกวม เป็นคำนิยามที่พูดถึงแบบแผนประกันต่างๆได้ดีอยู่เหมือนกันนะครับ ส่วนมากเวลาเขาโฆษณาก็จะบอกเงื่อนไขกำกวมเหมือนที่คุณว่าจริงๆนั่นแหละ คราวนี้ก่อนที่เราจะซื้อประกันอะไรภาระก็ตกอยู่ที่เราแล้วก็คือเราต้องศึกษาอ่านรายละเอียดให้ชัดเจน ถ้าติดต่อตัวแทนประกันก็ต้องสอบถามให้ชัดเจนแน่ใจ เราก็ต้องคิดถึงความต้องการของเราด้วย อย่างเช่น เราอยากซื้อประกันชีวิตเพื่อเป็นมรดกให้ลูกหลาน หรือเราอยากซื้อประกันชีวิตเพื่อจะได้เงินก้อนในช่วงเกษียณมาใช้

2021.06.06 10:18

N'ชมพู่

@wewe ก็ใช่ค่ะ เวนคืนกรมธรรม์ได้เงินคืนก็จริง แต่ได้คืนไม่เท่ากับที่จ่ายไปหรอก แต่อย่างน้อยก็ได้เงินคืนมาบ้างยิ่งถ้าจ่ายเบี้ยประกันมานานแล้วหรือกรมธรรม์มาสักระยะหนึ่งแล้วเงินสะสมก็มากขึ้น เข้าใจนะคะเดี๋ยวนี้หลายคนก็เวนคืนกรมธรรม์กันเยอะ เพราะว่าอยากเอามาใช้จ่ายหมุนเวียนในช่วงที่ลำบากช่วงนี้ก่อน อนาคตค่อยว่ากัน

2021.07.12 9:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังคิดว่าจะทำประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 ให้กับพ่อ ตอนนี้ยังจะทันอยู่ไหมครับ

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เราอยากจะขอเวนคืนกรมธรรม์ ของ ประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/10 จะดีไหมคะหรือรอไปก่อน

เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ธนาคาร),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เห็นโฆษณาประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 แล้วอยากทำให้ลูกลูกสาว คะ เพื่อนคิดยังไงบ้างคะ

ประกันชีวิต

ถ้าจะทำ ประกันชีวิตของ เมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ ทั้งแบบ99/5หรือ 99/10 จำเป็นที่เราจะต้องไปตรวจสุขภาพไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากทราบว่าประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5จริงๆแล้วมีใครกล้าพอที่จะทำไหม เพราะเบี้ยแพงมาก

ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันชีวิตของเมืองไทย พรีเมียร์ เลกาซี่ แบบ 99/5 จ่ายเบี้ยประกันอยู่ที่ปีละ สองแสนบาท คิดว่าคุ้มไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี