Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ชื้อประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น จ่ายค่าเบี้ยไปแล้ว 4ปี แต่ปีนี้เงินส่งไม่มีเลยอยากเวนคืนกรมธรรม์ เราสามารถทำได้ไหมคะ

ปีนี้อะไรๆไม่ได้เป็นไปตามแผนที่วางไว้เลยคะ ทุกอย่างผิดไปหมดเลยคะ เครียดมากเลยตอนนี้ เงินที่จะลงทุนแทบไม่เหลือแล้วคะ เดือนหน้าก็ต้องส่งประกันชีวิต อีก 25,000บาท เครียดคะ เสียดายก็เสียดายนะคะ แต่ต้องการเงินมากกว่า ถ้าเราจะขอเวนคือกรรมธรรม์ ที่ทำมา4ปี เราสามารถทำได้ไหมคะ แล้วสมมุติว่าเราทำได้จะได้เงินประมาณเท่าไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

FOXY

ถือว่าคุณเพิ่งจ่ายเบี้ยประกันไปได้ไม่นานเลยนะครับ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจ่ายเบี้ยประกันไปแค่ไม่กี่ปีแบบนี้จะสามารถเวนคืนได้หรือเปล่า แต่ถ้าปรากฏว่าทำได้จริงๆผมว่าคุณก็จะได้เงินคืนน้อยมากเลยนะครับน่าเสียดายจริงๆ ยังไงขอฝากไว้สำหรับคนที่อยากจะซื้อประกันชีวิตแบบระยะยาวนะครับวางแผนและบริหารเงินให้ดีคิดดีๆซะก่อนไม่งั้นจะเสียเงินเปล่า

2020.11.05 12:38

น้ำตก

น่าเสียดายนะคะที่ต้องเวนคืนกรมธรรม์ จริงๆการจะเวนคืนกรมธรรม์สามารถเวนคืนได้ภายใน15วันหลังจากที่เซ็นรับเอกสารกรมธรรม์ประกันชีวิตค่ะ โดยที่เราจะได้รับเงินที่ชำระไปคืน แต่ถ้าเลย15วันไปแล้วอย่างในกรณีเจ้าของกระทู้เนี่ยจะได้มูลค่าเงินเวนคืน เงินที่จะได้คืนจะได้น้อยกว่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปค่ะถ้าอยากรู้ว่าจะได้เงินคืนเท่าไหร่ก็ต้องดูจากตารางมูลค่ากรมธรรม์ประกันภัยในประกันชีวิต

2020.12.11 6:38

Me&Mum

อยากจะรู้เรื่องนี้เหมือนกันเลยค่ะ เราเองก็ซื้อประกันชีวิตตัวนึงของบริษัทเมืองไทยประกันชีวิตเหมือนกันแต่ไม่ใช่ตัวนี้นะ จ่ายเบี้ยประกันมาได้ 5 ปีแล้วปีนี้จ่ายไม่ไหวจริงๆเหมือนกันอยากจะเวนคืน รู้แหละว่าทำได้ แต่เราแค่อยากรู้ว่าถ้าทำแล้วเราจะได้เงินคืนซักประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ของเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปแล้ว แต่ถึงได้น้อยได้มากยังไงก็คงจะต้องเวนคืนแล้วล่ะ

2021.01.12 7:37

เวนดี้

@น้ำตก ถ้าได้น้อยกว่าค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปก็น่าเสียดายจริงๆนั่นแหละค่ะแต่ไม่คิดเลยว่าถ้าจะทำประกันสักทีเนี่ยต้องคิดดูดีๆว่าเราชอบความคุ้มครองที่ให้จริงๆไหมต้องอ่านรายละเอียดกรมธรรม์ให้ครบ เงินจะกี่บาทก็เงินของเราถ้าจะทำก็อยากจะได้รับความคุ้มครองเต็มที่แต่หลายคนไม่ค่อยอ่านให้ละเอียดหรือบางครั้งถ้าอ่านไม่เข้าใจเราว่าไปถามกับพนักงานโดยตรงเลยดีกว่าแบบนั้นน่าจะได้ข้อมูลกว่าเยอะ

2021.03.03 14:52

บดินทร์

@me&mum ได้กี่เปอร์เซ็นก็ช่างเถอะครับ @จขกท. ด้วยนะ ถ้าไม่ไหวก็อย่าเสียดายเลย เดี๋ยวจะเสียใจทีหลังนะ ตอนนี้ปลดภาระการเงิรตรงไหนได้ก็ปลดไปก่อนนะ ผมไม่ได้จะมาพูดง่ายๆนะ แต่ผมแนะนำจากใจจริง เพราะเห็นใจครับ ผมเองก็มีประสบการณ์เรื่องการเวนคืนกรมธรรม?มาก่อน อาจจะตัดใจยากแต่ทำแล้วสบายใจครับ ได้คืนนิดหน่อยก็ยังดี

2021.05.23 14:23

ping ปิ๊งปิ๊ง

ช่วงเวลาแบบนี้น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้นะคะ ทำเรื่องเวนคืนกรมธรรม์ประกันชีวิตเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่นไปแล้วมั้ย หวังว่าจะได้เงินคืนมาแล้วนะ ที่ว่าน่าเห็นใจไม่ใช่แค่เรื่องที่คุณต้องตัดใจคืนกรมธรรม์นะ คุณคงลำบากมากจริงๆแหละ กว่าจะทำงานได้เงินมาใช้จ่ายในตอนนี้มันยาก ไม่เหมือนเมื่อก่อน ยังไงก็สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้

2021.05.27 4:27

ยิ้ม

@บดินทร์ เป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุเลยนะคะ ทำแบบคุณหน่ะ คือไมไหวก็ตัดออกไปไม่ฝืนดีกว่า ทำยากแต่สบายใจ ชอบตรงนี้เลย ก็เป็นแง่คิดที่ดีนะคะ เพราะเดี๋ยวนี้คนหลายคนมีความคิดที่ชอบยึดติด กลัวเสียดายนู่นนี่นั่น แล้วก็ทนลำบากเอาเพราะกลัวเสียหน้า เสียชื่อ เราว่าแบบนั้นอะไม่สบายใจเอาซะเลย 5555 ออกแนวบ่นๆนิดๆนะคะ

2021.06.08 13:44

หมอก

ปัญหาการจ่ายเบี้ยไม่ไหวเนี่ย ไม่จบไม่สิ้นนะ หากยังไม่เวนคืนไปเลยตั้งแต่แรก แต่บางคนก็กลับมาฟื้นตัวได้อยู่ แต่สำหรับบางคนที่ฟื้นตัวไม่ได้กผ้จะกลับมาเป็นปัญหาซ้ำแล้วซ้ำอีก โดยเฉพาะถ้าใช้วิธีขยายระยะเวลาการจ่ายเบี้ย มันคล้ายกับการเอาสินเชื่อไปรีไฟแนนซ์เพื่อจะจ่ายถูกลง แต่ต้องจ่ายนานกว่าเดิม ยังไงมันก็ไม่จบ นี่แหละประกันที่ทำโดยที่ไม่คิดก่อนให้ดีๆว่าจ่ายไหวรึป่าว!!!

2021.07.28 14:57

ที่ปรึกษา

@หมอก ไม่ค่อยเข้าใจเลยอ่ะ ทำไมแค่การจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวมันถึงเป็นเรื่องที่เร่งด่วนอะไรขนาดนั้น ผมว่าเราไม่ได้เป็นหนี้บริษัทประกันนะครับ เราเป็นลูกค้า บริษัทประกันน่าจะพยายามช่วยลูกค้าให้มากที่สุดอยู่แล้ว ไม่ว่าจะวิธีไหนก็ตามผมว่ามันมีวิธีนะ จ่ายเบี้ยไม่ไหวไม่ได้จะเดือดร้อนขนาดนั้นมันมีปรับเปลี่ยนได้แทนที่จะยกเลิกหรือเวนคืน

2021.09.16 4:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าให้เลือกประกันชีวิตของเมืองไทย จะเลือก อะไรดี ระหว่าง แบบ 99/20 กับ 80/10 จะเอาอันไหนดีที่ไดเผลตอบแทนมากกว่ากัน

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น ประกันชีวิตตัวนี้ ถ้าสมมุติว่าทำแล้ว ขอเวนคืนก่อนถึงอายุสัญญา จะได้ผลตอบแทนมากอยู่ไหมครับ

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านพี่ๆน้องๆ มาแนะนำให้เราทำประกันชีวิตของเมืองไทยเหมือนกับพวกเขา เราจะทำดีไหมคะ มีตัวแนะนำไหมคะ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อเราซื้อ ประกันชีวิต เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น แบบ 99/20 ไปแล้วเราสามารถที่จะซื้อประกันส่วนควบได้กี่ปี

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 99/20 ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 99 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

กำลังมองหาประกันชีวิตสักตัวคะ อยากทราบว่า ประกันชีวิตของเมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น99/20 ตัวนี้เป็นยังไงบ้างคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี