Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมประกันชีวิตของ FWDโครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย เราต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย เพราะเบี้ยประกันไม่แพง เห็นบางเจ้าไม่ต้องตรวจ

สังสัยคะ ว่า เบี้ยประกัน โครงการของคุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) ของFWD ค่าเบี้ยประกันที่จ่ายแค่ปีละ 6พันกว่าบาท ทำไมเวลาทำต้องให้เราไปตรวจสุขภาพด้วย คือไม่อยากไปตรวจให้เสียเวลาเลย เพราะว่าประกันแบบนี้บางเจ้า ไม่จำเป็นต้องไปตรวจสุขด้วย แล้ว ถ้าไปตรวจ ถ้ามีปัญหาสุขภาพขึ้นมา ยังสามารถที่จะทำประกันของเขาได้อีกไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หมอนทอง

เงื่อนไขเรื่องการต้องตรวจสุขภาพหรือไม่ต้องตรวจนั้นบริษัทประกันมีสิทธิ์เต็มที่ค่ะที่จะตั้งเงื่อนไขนี้ เป็นงั้นคุณจะมาตั้งข้อสงสัยหรือมาบ่นก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น มีทางเดียวเท่านั้นก็คือทำตามเงื่อนไขของบริษัทประกันที่คุณจะซื้อ ไม่ว่ายังไงก็ต้องทำตามเงื่อนไขค่ะ แล้วอย่าเข้าใจผิดนะคะประกัน คุ้มครองคุ้มภัยคุ้มค่าของ fwd เป็นประกันชีวิต ไม่ใช่ประกันสุขภาพแม้จะตรวจเจอ อาการเจ็บป่วยของคุณ บริษัทประกันก็อาจจะเลิกคุ้มครองให้คุณก็ได้แต่อาจจะเพิ่มเบี้ยประกันมากกว่าปกติ

2020.11.09 14:24

ชาเขียว

คืออันนี้มันเป็นหลักของการรับทำประกันเลยครับ บริษัทเขาจะไม่คุ้มครองโรคที่เป็นมาก่อน หรือเป็นโรคอยู่ก่อนแล้วเขาก็ไม่รับ หรือถ้ารับก็อาจถูกเพิ่มเบี้ยประกัน บางคนเขาไปตรวจสุขภาพมาปรากฎว่าน้ำหนักต่ำกว่ามาตรฐานบริษัทประกันเขายังจะเพิ่มเบี้ยประกันเลยครับ และที่คุณบอกว่าเห็นบางเจ้าไม่ตรวจนั่นเขายังต้องไปแถลงเรื่องสุขภาพอีกนะไม่ใช่บอกว่าไม่ตรวจก็ทำประกันได้เลยนะครับ

2020.12.25 3:58

"Darin"

ก็จะไปว่าเขาไม่ได้นะ บริษัทประกันเขาก็มีสิทธิ์กำหนดเงื่อนไขของเขา จะถามว่าทำไมเขาถึงต้องตรวจสุขภาพ ถามไปก็เท่านั้นแหละค่ะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้หรอกหรือเขาก็ไม่จะมายืดหยุ่นยกให้คุณเป็นกรณีพิเศษที่จะไม่ต้องตรวจสุขภาพหรอกนะ ถ้าเงื่อนไขเขากำหนดว่าต้องตรวจสุขภาพคุณก็จะต้องตรวจสุขภาพแล้วล่ะ หรือว่าคุณมีปัญหาสุขภาพอะไรอยู่หรือเปล่าเลยไม่ชอบขั้นตอนนี้

2021.01.16 7:58

Mac

@หมอนทอง ไอ้ตรวจประกันสุขภาพก่อนหรือว่าไม่ต้องตรวจก่อนและไม่ต้องให้ข้อมูลอะไรนี้เราไม่ค่อยมายด์เรื่องนี้เท่าไหร่รู้สึกว่ามันเป็นสิทธิของบริษัทประกันอยู่แล้ว เพลงแต่ข้อมูลตรงนี้ที่บริษัทประกันให้เราก็ต้องละเอียดด้วยแล้วก็ต้องมาเช็คด้วยว่าถ้าเราเป็นโรคนี้อยู่ก่อนแล้วและประกันที่เราไปทำมันมีโรคที่เราเป็นอยู่ด้วยบริษัทเขาจะรับทำไหมเพราะถ้าทำไปก็เท่ากับว่าทำไปฟรีๆเราไม่สามารถกินอะไรได้

2021.03.16 14:20

วุ้น

@Darin ก็นั่นน่ะสิคะ ตอนที่อ่านคำถามหรือข้อสงสัยของจขกท เราเองก็คิดแบบคุณเหมือนกันเลย ว่าบริษัทประกันเขามีสิทธิ์เต็มที่ ที่จะให้เราตรวจสุขภาพหรือไม่ตรวจก็ได้ ถ้าเราสุขภาพแข็งแรงดีไม่มีปัญหาอะไร ก็ไม่เห็นจะต้องกลัวอะไรดีคะก็ตรวจไปเถอะ บริษัทประกันก็จะได้มั่นใจ เราก็จะได้มั่นใจด้วยว่าไม่ได้ปกปิดข้อมูลการรักษาหรือโรคอะไรที่เราเป็นอยู่ก็จะสบายใจกันทั้งสองฝ่ายค่ะ

2021.06.11 6:51

ทัดเทียม

เจ้าของกระทู้คงจะดูข้อมูลของบางประกันมาแล้วเห็นว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพก่อนซื้อประกันฉบับนั้น เลยสงสัยว่าทำไมประกันชีวิตของ FWD โครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ยังต้องให้ตรวจสุขภาพก่อนสมัครด้วย แต่คุณได้เปรียบเทียบค่าเบี้ยประกันภัยไหมครั ว่าแบบไหนที่แพงกว่า อย่าดูแค่ต้องตรวจสุขภาพก่อนหรือเปล่าเท่านั้นนะครับ

2021.09.08 5:24

พริกไทยดำ

มันก็เป็นบทเรียนแล้วกันนะคะจขกท ประกันบางตัวที่โฆษณาว่าไม่ต้องตรวจสุขภาพ ที่จริงแล้วมันอาจจะไม่ได้เป็นอย่างนั้น อยู่ที่ประวัติการรักษาของผู้เอาประกันแต่ละคนด้วย ถ้ามีข้อสงสัยที่บริษัทประกันไม่ค่อยแน่ใจเกี่ยวกับประวัติการรักษา เขาก็มีสิทธิ์ที่จะขอให้ผู้เอาประกันไปตรวจสุขภาพ จะยืนยันชัดเจนว่าจะคุ้มครอง หรือจะยกเว้นความคุ้มครองค่ะ

2021.09.18 16:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ได้ทุนประกัน 3แสนบาท เมื่ออายุครบ90ปี ของ FWD อย่างโครงการประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัยเป็นยังไงบ้าง

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

กำลังมองหาประกันดีๆ แล้วไม่แพงมาก อย่างของ FWD โครงการ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ให้กับพ่อกับแม่ ทั้งสอง อายุ 60UP ทำได้ไหม

คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย (Value Protector) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

เมื่อราทำประกันชีวิตของ FWD ชื่อ คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ถ้าหากเราเสียชีวิตก่อนอายุ 90 เราจะได้รับผลตอบแทนที่เท่าไร

ประกันชีวิต

มีอะไรบ้างที่เป็นจุดเด่นของประกันชีวิตของ FWD บ้าง อย่างเช่น ประกันชีวิตที่ชื่อว่า คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกัน FWD ต้องไปตรวจสุขภาพเหมือนเจ้าอื่นๆไหม และ มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างกับประกัน คุ้มครอง คุ้มค่า คุ้มภัย ตัวนี้

ประกันชีวิต

ทำไมประกันชีวิต ของ FWD ถึงไม่ค่อยเป็นที่รู้จักในตลาดประกันชีวิต ทั้งๆที่เบี้ยประกันถูกกว่าบางเจ้าในตลาดบ้านเรา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี