Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เทียบ ประกันชีวิตGenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) กับ GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ให้หน่อย?

ขอช่วยเปรียบเทียบ ประกันชีวิตGenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) กับ GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) หน่อยครับ ว่าสองตัวนี้ มีความต่างกันยังไงบ้างครับ แล้ว สองตัวนี้ ตัวไหน ได้รับผลตอบแทนที่คุ้มค่ากว่ากันครับ ผลประโยชน์ที่ได้รับผมไม่เน้นที่จะเอาใช้เองนะครับ ที่ทำไว้เอาไว้ให้ลูกหลานๆของผมได้เอาไปใช้ตอนที่ผมเสียไปแล้ว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หมีพู

เป็นอะไรที่น่าเปรียบเทียบมากเลยนะคะประกันบำนาญ 2 ตัวนี้ แต่ลองเอาแบบแผนประกันบำนาญของเจนเนอราลี่ไปเปรียบเทียบกับแบบแผนประกันของบริษัทอื่นๆดูด้วยดีไหมคะ ถ้าจะเลือกทำประกันทั้งทีต้องเปรียบเทียบเยอะๆค่ะของหลายๆบริษัท แล้วมั่นใจว่าคุณจะได้ประกันที่ดีที่สุดแน่นอน อาจจะใช้เวลาหน่อยนะคะแต่ว่าคุ้มค่าแก่การเสียเวลาค่ะ

2020.11.24 16:36

เอก

ถ้าจะเลือก 2 ตัวนี้แนะนำว่าเรื่องผ่อนชำระเป็น 10 ปีเลยดีกว่าค่ะ ขอดูเหมือนว่าตัวที่ 2 จะเป็นการผ่อนชำระมากกว่า 2 ปี แต่อย่าลืมคิดถึงเกี่ยวกับผลตอบแทนที่ได้มาด้วยนะคะ ยิ่งเราลงทุนเยอะเท่าไหร่ ก็จะได้รับผลตอบแทนกลับคืนมาเยอะขนาดเท่านั้น สามารถได้รับเงินปันผลในแต่ละปีได้เหมือนกัน แต่เงินตอบแทนที่จะได้รับมานั้นกลับไม่เหมือนกันครับ

2020.12.21 16:30

ทัดสินทร์

สองตัวเป็นประกันที่น่าสนใจครับ แต่ถ้าจะให้เลือก ผมเลือกตัวที่เป็น 10 ปีเหมือนกันครับ เพราะค่าเบี้ยประกันชีวิตจะถูกลงมานิดหนึ่งครับ แต่ข้อเสียอาจจะเป็นเรื่องเงินบำนาญที่จะได้อาจช้ากว่าอีกตัวเล็กน้อยครับ แต่ ส่วนตัวแล้วไม่ใช่ปัญหาครับ ผมรอไหวครับ แต่ถ้าใครใจร้อนก็เอาอีกตัวก็ได้นะครับ ค่าเบี้ยอาจจะแพงกว่าแต่ถ้าจ่ายไหว ไม่ใช่ปัญหาครับ

2021.01.05 11:38

karuna

@k.ทัดสินทร์ เราว่าเงินบำนาญของตัว 10 ปี ได้รับเงินบำนาญเร็วกว่าตัว 8 ปีนะคะ ตัว 10 ปีอายุ 55ปี ก็ได้รับเงินบำนาญแล้วค่ะ แต่ว่าข้อเสียคืออาจจะให้ความคุ้มครองได้ไม่เท่ากับตัว 8 ปี ยังงัยเราว่า Gen bamnan 10 คุ้มกว่าเยอะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องผลประโยชน์ ถึงแม้ว่าจะคุ้มครองไม่เท่าตัว 8ปี แต่ก็เอาเหอะถ้าได้เงินเยอะก็คุ้มกว่า เห็นด้วยกับคุณเลยค่ะ

2021.03.05 12:51

Ikon

@Karuna ก็ดีนะครับคิดแบบนั้น ผมเอง เวลาเลือกซื้อประกัน ก็มักจะคิดแบบนั้นเหมือนกัน เพราะว่า พอเราลองเปรียบเทียบประกัน 2 อย่างที่ความคุ้มครองคล้ายๆกันแล้ว ไปเจอว่ามันแตกต่างกันตรงที่ผลประโยชน์กับค่าเบี้ยประกัน เช่นตัวนึงได้ผลประโยชน์มากกว่าแต่เบี้ยประกันแพงกว่า ประกันแบบแผนนั้นมันก็ดีกว่าอยู่แล้วแต่มันอาจจะไม่ได้เหมาะกับเราก็ได้ ต่อมาก็ต้องดูว่าเราจ่ายเบี้ยประกันไหวอยู่ที่เท่าไหร่

2021.06.28 15:28

ออฟ

ผมทำประกันชีวิตนะครับ เป็นประกันชีวิตระยะสั้น แต่ไม่เคยจะทำประกันชีวิตเกี่ยวกับเงินบำนาญเลย รู้สึกว่าไม่ค่อยชิน แต่เข้ามาอ่านในกระทู้นี้ก็น่าสนใจดีเหมือนกันนะคะคุณบำนาญเราจะได้เกษียณอายุงานเร็วขึ้นไม่ต้องทำงานจนแก่จนเฒ่า หรือว่าถ้าแก่เฒ่าไปแล้วไม่ได้ทำงานไม่มีรายได้ก็ไม่ต้องเดือดร้อนลูกหลานเพราะเรามีเงินบำนาญ น่าสนใจครับเดี๋ยวจะไปหาข้อมูล

2021.07.30 15:53

จิ๋วจิ๋ว

ประกันชีวิตแบบมีเงินบำนาญให้ มีข้อจำกัดเรื่องอายุอยู่นะ คือจะต้องรีบซื้อตั้งแต่อายุยังน้อย ว่าช้าสุดก็น่าจะอายุประมาณ 30 กว่าไม่เกิน 40 ถ้าอายุเลข 4 แล้วเนี่ยเบี้ยประกันจะแพง น้องบางคนก็อาจจะซื้อประกันชีวิตแบบมีเงินบำนาญไม่ทันแล้ว ก็เลยถ้าใครสนใจไปอาการแบบนี้ต้องรีบๆซื้อนะคะ ถ้าซื้อไม่ทันจริงๆก็คงจะต้องวางแผนใหม่

2021.09.18 15:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ถ้าซื้อเยอะๆแล้วคนในบ้านอายุเกิน1คน สามารถทำให้ได้ไหม?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

อยากซื้อประกันชีวิตที่เบี้ยไม่แรงมาก ไม่ทราบว่า ประกันชีวิตตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ทำไมถึงรับคนที่อายุสูงสุดแค่45ปีครับ?

GenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ตัวนี้ถ้าปีหน้าทำให้ที่บ้านจะได้ลดหย่อนภาษีประมาณเท่าไร?

ประกันชีวิต

คุณคิดว่าเป็นเรื่องยุติธรรมหรือไม่ ที่บริษัทประกันต่างๆ มาตั้งข้อแม้ว่าต้องมีการตรวจสุขภาพก่อนถึงสามารถทำประกันของเขาได้?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ช่วงอายุ ประมาณ 40ปี ถ้าอยากทำ ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) ไม่ทราบว่าเป็นการวางแผนที่ดีไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันของGenBumNan 10 (แผนชีวิตดี มีสุขหลังเกษียณ) อายุสูงสุดเท่าไรถึงสามารถทำประกันตัวนี้ได้ ถ้า ทำได้เบี้ยประกันเท่าไร?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี