Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากวางแผนอาชีพให้ลูกๆเราจะมองจากความสามารถหรือสิ่งที่เขาชอบคงจะดีจริงไหมคะ?

ดิฉัน อายุ 35ปีเป็นคนชุมพร มีลูกสาวหนึ่งคน กำลังเรียนชั้นปฐม 1 ฉันเริ่มสังเกตุเห็นว่าลูกสาวของฉันชอบกีฬาวอลเลย์มากมากคะเพราะเมื่อไหร่มีการแข่งขันวอลเลย์บอลเขาจะไม่ไปไหนเลยค่ะจะนั่งเชียร์วอลเลย์วอลจนจบและที่สำคัญลูกสาวของฉันจำชื่อนักวอลเลย์บอลทีมชาติได้หมดค่ะ จึงอยากถามว่าดิฉันจะส่งเสริมให้ลูกเล่นกีฬาชนิดนี้ดีมั้ยค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

june

ผมคิดว่าดีนะครับ กีฬาทุกอย่างเป็นสิ่งที่ดี การที่เด็กเด็กอายุประมาณนี้สนใจกีฬาเฉพาะทาง แบบนี้ก็หายากครับ พ่อแม่ควรจะส่งเสริมเขาดีกว่าที่จะไปบีบบังคับให้เขาทำสิ่งที่เขาไม่ชอบครับ แต่ต้องให้เขาเห็นความสำคัญเรื่องการเรียนด้วย โดยใช้กีฬา เป็นแรงจุงใจให้เขาขยันเรียน เช่น ถ้าหนูตั่งใจเรียน แม่จะมีของขวัญให้ อาจจะเป็นลูกวอลเลย์บอลเป็นต้นและอีกอย่างการที่ลูกเราสนใจ กีฬา จะทำให้เขาห่างไกลกิจกรรมที่ไม่ดีที่วัยรุ่นสมัยนี้มักทำกันซึ่งจะทำให้พ่อแม่หายห่วงไปเปาะหนึ่ง.

2019.08.01 18:0

Chulamai

ดีมากด้วยครับ วันหนึ่งถ้าเข้ามีความสามารถทางกีฬาวอลเลย์บอลเขาสามารถยึดเอาเป็นอาชีพของเขาได้เลยครับ กีฬาถ้าเราเก่งจริง โดดเด่นจริง ไม่ว่าจะเป็นความสามารถ หรือ รูปร่าง หน้าตา โอกาสก็จะมาหาเราได้ง่ายขึ้น ก็ไม่แน่ครับ ถ้าคุณและครอบครัวส่งเสริมเขาอย่างจริงจังเขา อาจเป็นนักวอลเลย์บอลทีมชาติไทยได้ และเมื่อถึงวันนั้น เขาจะมีอาชีพที่ค่อนข้างมั่นคง มีรายได้ค่อนข้างดี มีงานเข้ามาอีกหลายด้าน เงินทองอาจไหลมาเทมาโดยไม่รู้ตัว ทำให้ครอบครับอยู่สุขสบายขึ้น.

2019.08.01 18:0

Laurie

ผมว่าต้องดูดีๆนะครับว่า เขาเพียวแค่ชอบดูหรือเปล่าครับ เขาอาจไม่ชอบเล่นก็ได้นะครับ คนเราชอบแต่ไม่อยากเป็นเหมือนก็มีนะครับ ถ้าเขาชอบจริงๆพ่อแม่ก็ต้องสนับสนุนเขาละครับเดียวนี้มีโรงเรียนเกี่ยวกับการกีฬาเยอะครับ ถ้าลูกอยากเล่นจริงๆก็แนะนำเขาให้เรียนโรงเรียนพวกนนี้ครับ เขาจะได้ทั้งกีฬาและวิชาอื่นๆติดตัวเขาไว้ด้วยครับ

2020.03.20 5:21

Nattapon

ถ้าลูกชอบเล่นกีฬาก็สนับสนุนไปเถอะค่ะ เพราะว่าการพัฒนาร่างกายของเด็กก็ควบคู่ไปกับการพัฒนาสมองด้วย สนับสนุนทั้งเรื่องเรียนและเรื่องกีฬาด้วย อันนี้ดีค่ะ แต่ถ้าจะสนับสนุนให้จนเป็นนักกีฬาวอลเลย์บอลมืออาชีพ ทำได้ไหม? ทำได้ แต่ลูกเราจะได้เป็นนักกีฬาวอลเลย์บอลมืออาชีพหรือเปล่า? อันนี้ก็ไม่รู้ค่ะ ลองถามลูกสาวดูไหมคะว่าเขาอยากเล่นวอลเลย์บอลอยู่ว่าชอบดูวอลเลย์บอลเฉยๆ

2020.04.27 9:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี