Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โรงพยาบาลไม่ได้ให้ใบประวัติการรักษามา ไม่ทราบว่าจะขอทดแทนสินไหมจากประกันได้ยังไงคะ?มีแนวทางอื่นไหมที่จะได้

รบกวนปรึกษาคะ เราไปขอสินไหมทดแทนของพ่อคะ แต่ทางประกันเขาต้องการ ประวัติการรักษา แต่โรงพยาบาลรัฐไม่ให้ในเรื่องของประวัติการรักษามาคะ แต่ทางเราได้ยื่นหนังสือขอไปแล้วคะ อยากทราบคะว่า จะมีแนวทางการแก้ไขอย่างไรเพื่อให้สามารถพิจารณาจ่ายค่าสินไหมทดแทนได้อย่างถูกต้อง ตอนนี้พวกเราติดแค่เอกสารตัวนี้อย่างเดียวเลยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชูชัย

ทำได้อย่างเดียวเลยครับ คือต้องรอให้ได้เอกสารทางทางโรงพยาบาลครับ ผมไม่เคยเจอกรณีแบบคุณเลยนะครับ เวลาที่เราให้ประกันในโรงพยาบาล ทางโรงพยาบาลเขาก็จะเตรียมเอกสารต่างๆให้กับเราพร้อมเลยนะครับ ผมว่าในกรณีของพ่อคุณ เขาต้องลืมแน่นอนครับ ยังไง ติดต่อสอบถามเขาเรื่อยๆครับ ตอนนี้เคลมไม่ได้แน่นอนครับ รอเอกสารให้พร้อมก่อนครับ

2020.11.14 13:22

ข้าวหอม

เป็นแบบนี้ด้วยเหรอคะ เราไม่เคยได้ยินเรื่องแบบนี้มาก่อน เท่าที่ทราบทางเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลจะให้ความร่วมมือดีมาก บางครั้งอาจจะเป็นไปได้ที่ต้องรอสำหรับเอกสาร แต่ก็ไม่นานจนเกินไป และถ้านานแล้วคุณยังไม่ได้รับเอกสาร ขอคุณลองไปสอบถามอีกครั้ง บางทีอาจจะมีการผิดพลาดเกิดขึ้นได้เนื่องจากอะไรก็แล้วแต่ ขอคุณใจเย็นๆนะคะ

2020.12.13 1:5

ธันยชนก

ไม่ทราบว่าตอนที่เขารับการรักษาพยาบาลได้แจ้งกับทางโณงพยาบาลไหมครับว่าพ่อคุณมีประกันตัวนี้ด้วยครับ อาจเป็นไปได้นะครับว่าทางโรงพยาบาลไม่ทราบก็ได้นะครับ ถ้าอยากทราบแน่นอน ไม่ทราบว่าทางโรงพยาบาลมีใบเรียกเก็บค่ารักษาพยาบาลมาให้ด้วยไหมครับ ดูที่ใบก็ได้ครับ ว่าพ่อใช้สิทธอะไรในการรักษาครับ ถ้าไม่ได้ใช้ประกันก็แย่หน่อยนะครับ

2021.01.15 15:19

Melon

มีด้วยหรอคะโรงพยาบาลไม่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับการรักษาของเรา??? ตรงนี้เราสามารถที่จะร้องเรียนได้นะ เพราะว่ามันเป็นสิทธิ์ของคนไข้ที่ควรจะต้องได้รับ ถ้าไม่ได้จริงๆยังไงคุณลองขอใบรับรองแพทย์มาดีไหมกับแพทย์ที่รักษาคุณหน่ะ หรือไม่ก็ให้เบอร์ติดต่อโรงพยาบาลกับทางตัวแทนบริษัทประกันไปเลย ให้เขาโทรเช็คประวัติเอาเองว่าคุณไปรักษาเกี่ยวกับอะไร คุณจะได้สามารถที่จะเคลมได้ค่ะ

2021.03.27 2:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี