Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้เท่าไหร่

เราทำงานมาได้สักพักละ อยากหาอะไรมาช่วยลดหย่อนภาษีบ้างเอาแบบที่มีประโยชน์กับตัวเราด้วยเลยนึกถึงการทำประกันค่ะ ปกติใช้ลดหย่อนภาษีได้ทั้งประกันชีวิตและประกันสุขภาพสองอย่างเลยหรือว่าอย่างใดอย่างหนึ่งคะ พอดีว่าเราสนใจประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี ที่มีเงินปันผล อยากรู้ว่าเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและลดหย่อนได้เท่าไหร่คะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุเทพ

หลายคนมัเข้าใจผิดนะครับว่า ทำประกันชีวิตแล้วสามารถเาไปลดหย่อนภาษีได้ แต่เท่าที่ผมทราบมา เราไม่สามารถที่จะขอลดหย่อนภาษีในกรณีที่เราซื้อประกันชีวิตให้ตัวเราเองได้นะครับ เราจะขอลดหย่อนภาษีได้ คือเราต้องซื้อประกันชีวิตให้กับคนในครอบครัวของเรานะครับ แล้วประกันบางเจ้าก็ก้หนดเอาไว้ด้วยครับว่าสามารถขอลดหย่อนได้เท่าไร

2020.11.16 14:23

ดวงดาว

เราขอแย้งนิดหนึ่งที่คุณสุเทพบอกว่าถ้าซื้อประกันชีวิตให้กับตัวเองไม่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ อันที่จริงสามารถทำได้ค่ะ เพราะมันเป็นค่าใช้จ่ายของผู้เสียภาษีเอง ส่วนที่ว่าประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) เบี้ยประกันชีวิตและเบี้ยประกันสุขภาพก็สามารถนำไปลดหย่อนภาษีตามที่จ่ายจริงได้สูงสุดไม่เกิน 100,000 บาท ตามนโยบายของรัฐบาล

2020.12.21 0:4

สงกรานต์

ส่วนใหญ่แล้วประกันชีวิต เราสามารถที่จะเอาไปลดหย่อนได้ครับ แต่เอาไปลดหย่อนก็จะได้ไม่เต็มจำนวนนะครับ จะเป็นไปตามที่เขากำหนดครับ อย่างถ้าเป็นประกันชีวิตแบบบำนาญก็จะได้ที่15% แล้วแบบปันผลตัวนี้ก็ได้ต่างออกไป ผมเองก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าได้ประมาณเท่าไรเพราะทำแบบปันผลเอาไว้ แต่ยังยืนยันครับว่าลดหย่อนได้ครับ

2021.01.19 14:0

ข้าวตัง๖๔๒๓

@ดวงดาว ตอนที่อ่านคอมเม้นท์ของคุณสุเทพ ผมก็ตกใจนิดนึงเหมือนกันเพราะผมเองเข้าใจอย่างที่คุณดวงดาวบอกมาตลอด แสดงว่าที่ผมเข้าใจนั้นถูกต้อง คนที่มีประกันสามารถนำค่าเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีได้ ซึ่งเป็นไปตามที่กรมสรรพากรกำหนด ผมว่าเหมาะดีนะครับสำหรับคนที่ทำงานประจำที่มีประกันไว้สำหรับตัวเองและยังสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ด้วย

2021.03.05 5:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเรื่องประกันชีวิตและสุขภาพด้วย...จริงมั้ย?

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ถ้าผู้เอาประกันภัยเสียชีวิตก่อนครบสัญญา เรื่องเงินประกันจะเป็นอย่างไร

เอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองเฉพาะประกันชีวิตหรือให้เรื่องสุขภาพและอุบัติเหตุด้วย?

All (ประกัน)

สมัครประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อสัญญาเพิ่มเพื่อรับเงินชดเชยเมื่อนอนโรงพยาบาลได้ด้วย..จริงมั้ย?

All (ประกัน)

ค่าเบี้ยประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล)และจำนวนเงินที่เอาประกันภัยต่ำสุดอยู่ที่เท่าไหร่

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ตลอดชีพ ชำระเบี้ยประกันภัย 20 ปี (มีเงินปันผล) ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันกี่ปีถึงจะได้เงินปันผล

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี