Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) แล้วเอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและจะลดหย่อนได้เท่าไหร่

เรื่องขอลดหย่อนภาษีจากค่าเบี้ยประกันชีวิตที่เราจ่ายไป นี่คือของบริษัทประกันไหนก็เอาไปลดหย่อนได้เหมือนกันใช่มั้ยคะ ถ้าเป็นประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) ล่ะประกันฉบับนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้มั้ยและจะลดหย่อนได้เท่าไหร่คะ? พอดีมาถามให้แม่ค่ะ เราไม่ได้จะสมัครเองหรอก ใครรู้ข้อมูลขอบอกด้วย ขอบคุณมากค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บุญมี

ประกันชีวิตส่วนใหญ่แล้ว เราสามารถนำไปลดหย่อน ภาษีได้เลยคะ แต่ก็ไม่ค่อยจะได้มากเท่าไรนะคะ อย่างประกันตัวนี้ ถ้าสมมุติว่าคุณ จ่ายเบี้ยประกัน 8พันบาท คุณก็จะได้ลดหย่อนเท่านี้คะ ซึ่งเราว่า เอาไปลดหย่อนก็ไม่น่าจะช่วยอะไรมากคะ หลายคนที่ทำงานแล้วเสียภาษี เขาจะเลือหประกันที่เป็นแบบระยัสั้นๆกันคะ เพราะว่าได้ลดหย่อนมากกว่าคะ

2020.11.20 7:58

กระถิน

ประกันชีวิตที่จ่ายเบี้ยประกันมากกว่า 10 ปีขึ้นไปสามารถนำไปขอลดหย่อนภาษีได้ตามจำนวนที่จ่ายจริงสูงสุดไม่เกิน 100,000 บาท และสำหรับ ประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล)ต้องจ่ายเบี้ยประกันจนถึงผู้เอาประกันอายุ 80 ปี ซึ่งถือว่าต้องจ่ายเบี้ยประกันนานอยู่ จึงสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ตามที่คุณแม่คุณจ่ายเบี้ยประกัน

2020.12.28 9:8

ฤทธินิยม

ที่บ้านแม่ทำงานอะไรเหรอครับ เป็นเจ้าของธุระกิจเองรึเปล่าครับ แล้วปีๆหนึ่งต้องจ่ายภาษีเยอะไหมครับ ที่ถามแบบนี้เพราะว่าจะช่วยดูใหได้ครับว่าประกันตัวนี้เหมาะที่จะทำไหมครับ เพราะว่าประกันตัวนี้ไม่แพงมากครับสำหรับเบี้ยประกันชีวิต ถ้าขอลดหย่อนอาจไม่ค่อยคุ้มเท่าไรครับ แต่ถ้าไม่ได้เสียภาษีมาก ก็อย่าทำเลยครับ

2021.01.24 13:41

💗💚ฤทัยรัตน์💗💚

ตอนแรกคิดว่าเจ้าของกระทู้จะทำประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) ไว้ใช้เองซะอีก เราจะบอกว่าอย่าเลย..ดูฉบับอื่นก่อนดีกว่า แต่ถ้าคุณแม่จะทำก็อีกเรื่องนึง จ่ายค่าเบี้ยประกันภัยไหวมั้ยอะคะ คุณแม่ต้องจ่ายไปจนถึงอายุ 80 ปีเลยนะ ระหว่างทางมีเงินคืนให้ก็จริง แต่จะคุ้มหรือเปล่าต้องคำนวณให้ดีก่อนนะคะ

2021.03.09 14:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

รายได้แต่ละเดือนไม่ค่อยแน่นอน ดีและเหมาะมั้ยถ้าจะสมัครประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล)

เอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน)

สมัครประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) แล้ว ซื้อประกันเพิ่มอีกเป็นเงินเท่าไหร่และคุ้มค่ามั้ย

เอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต

มีรายได้ไม่แน่นอน แค่พออยู่ได้ จะสมัครประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) ดีมั้ย ขอคำแนะนำด้วย

ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) จ่ายเบี้ยประกันกี่ปีและคนที่ไม่เคยทำประกันชีวิตเริ่มจ่ายเบี้ยประกันแบบยาวๆจะดีมั้ย

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) กับแบบ 70 (ไม่มีเงินปันผล) มีความแตกต่างกันอย่างไร?

ประกันชีวิต

ประกันเอไอเอ ไลฟ์ โพรเทคเตอร์ 80 (ไม่มีเงินปันผล) ให้ความคุ้มครองอะไรบ้างและคนอื่นๆคิดยังไงกับประกันฉบับนี้

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี