Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ไม่ต้องค้ำประกันเพราะเป็น "สินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคล" คำนี้หมายความว่าอะไร?

ยังไม่เคยขอสินเชื่ออะไรเลย สินเชื่อส่วนบุคคลก็ไม่เคย แต่ตอนนี้ใกล้จะได้ทำความคุ้นเคยแล้วล่ะ เพราะมีความจำเป็นบางอย่างต้องใช้เงิน แต่ไม่ได้ขอกู้ที่วงเงินสูงๆหรอกครับ ผมลองเข้าไปดูสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส เห็นว่าไม่ต้องใช้หลักทรัพย์หรือผู้ค้ำประกันเพราะเป็น "สินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคล" ผมอยากรู้ว่าคำนี้หมายความว่าอะไรครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จริงใจ💗

"สินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคล" มันหมายถึง การเอาเงินที่เราจ่ายคืนสินเชื่อไปแล้วในแต่ละงวดมาเป็นเงินกู้ก้อนใหม่ของเราได้อีก..อย่างนั้นมั้ยอะคะ แบบว่าเรากู้ต่อได้อีกนะ ประมาณนี้อะค่ะ นี่คือเดาเอาล้วนๆเลยนะ ถ้าใครที่มีข้อมูลเพิ่มเติมหรือรู้คำตอบที่ชัดเจนกว่าเราก็เข้ามาบอกได้เลยค่ะ คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านต่อๆกันจะได้มีคำตอบชัดเจนกันไปด้วย

2020.11.12 4:45

Mona

"สินเชื่อ" ก็คือเงินที่เราไปขอกู้ธนาคาร "หมุนเวียนส่วนบุคคล" ก็คือการที่เราเอาเงินที่กู้ไปหมุนใช้ทำประโยชน์งัยคะ อย่างเช่น เอาไปค่าเทอมลูก เอาไปต่อเติมบ้าน เอาไปซื้อของ (ตามแต่ความต้องการของและคน) ..... ไม่ต้องไปสงสัยหรอกคำนี้ ไปสงสัยเรื่องดอกเบี้ย และทำยังไงเค้าจะอนุมัติสินเชื่อนี้ให้เราดีกว่า....

2020.12.24 1:59

Waruj57

คำตอบของคอมเม้นท์ด้านบนน่าสนใจทั้งนั้นนะครับ รวมถึงเรื่องของการดูดอกเบี้ยของสินเชื่อส่วนบุคคลที่เราต้องการจะไปสมัครด้วย เอาจริงๆ ผมว่าอัตราดอกเบี้ยน่าจะใกล้เคียงกันแหละ แต่เรื่องระยะเวลาในการชำระคืนอาจจะต่างกัน ต้องดูว่าของที่ไหนให้ระยะเวลาที่เรารับได้ พอจะจ่ายไหว ก็เลือกของที่นั่นครับ ถ้าจ่ายครบแล้วก็เอาเงินออกมาใช้ได้อีก

2021.01.21 9:32

ไตรเทโพธิ์

สินเชื่อส่วนบุคคลแบบนี้เหมาะกับคนที่ทำอาชีพค้าขายครับ เพราะว่าสินเชื่อแบบนี้เขาจะโอนเงินเข้าบัญชีของเราเลยครับ แล้วเวลาที่เราจ่ายคืนเขาก็จะแบ่งเป็นงวดให้ครับ ซึ่งต่างจากพวกบัตรเงินสดหรือบัตรเครดิตครับ สินเชื่อตัวนี้เราเอามาใช้ได้ทุกอย่างครับ เอามาเป็นเงินทุนหมุนเวียนให้กับเราได้ดีครับ ตอนนี้สินเชื่อแบบนี้มีหลายเจ้านะครับ

2021.03.05 5:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี