Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เตรียมเอกสารวุ่นวายไม่ฆ่าในการเครมประกันในแต่ละครั้งสำหรับ แผนโอปอล 2 เอ็ทน่าประกันภัย

เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่น่าปวดหัวมากเลยนะคะคือ การเตรียมเอกสารสำหรับการเคลมประกันในกรณีที่เข้ารับการรักษา เนื่องจากการเจ็บป่วย หรือว่าอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกับตัวเรา เพราะว่าทางประกันภัยมักจะเรียกร้องเอาเอกสารให้ครบถ้วน กว่าจะเบิกเงินชดเชยได้ยากมาก สำหรับแผนโอปอล 2 เอ็ทน่าประกันภัย มีความยุ่งยากในการเตรียมเอกสารเหมือนกันไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ploy-ploy🛴

จะเป็นแผนประกันไหนก็น่าจะใช้เอกสารคล้ายๆกันมั้ยอะคะ ไม่ว่าจะเป็นแผนโอปอล 2 เอ็ทน่าประกันภัย หรือแผนอื่นๆ อย่างเช่น ใบเสร็จรับเงินจากโรงพยาบาล แบบฟอร์มการขอเบิกเงินชดเชย ประมาณนี้มั้ยอะคะ ใจเย็นๆนะคะ เรื่องการเตรียมเอกสารไม่ได้ยุ่งยากขนาดนั้นหรอก แต่การรอเงินชดเชยอาจจะใช้เวลาหน่อย ยังไงคุณก็ต้องได้เงินค่ะ

2020.11.25 14:31

Nana

ไม่วุ่นวายหรอกครับคุณก็เก็บ เอกสารไว้เป็นชุดเลยอย่างเช่นถ้าคุณทำแผนประกันไว้สัก 1 กรมธรรม์คุณก็ปริ้นเอกสารที่คุณจะต้องใช้เช่นสำเนาบัตรประชาชนสำเนาทะเบียนบ้านเอกสารที่คุณใช้สมัครแทนกรมธรรม์ใบเสร็จรับเงินหรือว่าใบแนะนำต่างๆแล้วแนบไว้ในแฟ้มเดียวเพราะคุณจะใช้คุณก็แค่หยิบแฟ้มขึ้นมาแล้วก็เอาไปยืนคุณจะไม่ต้องคิดมากมายว่าต้องใช้อะไรวิธีนี้เป็นวิธีหนึ่งที่รถว่าคุณต้องเตรียมเอกสารไม่ทันหรือว่าอะไรขอให้คุณเตรียมไว้แน่นๆครับพอเกิดเรื่องขึ้นน่ะมันจะได้ไม่ฟุ้งซ่าน

2020.12.25 8:33

golfy3435

บอกตรงตรงเลยนะว่า เคลมยากหมดทุกที่ครับไม่ใช่เฉพาะแค่ที่นี่ ไม่ได้พูดให้เสียกำลังใจนะแต่พูดเรื่องจริง เอาง่ายๆถ้าเงินตกไปอยู่กับคนอื่นแล้วอ่ะมันยากมากเลยที่จะดึงคืนมา ผมคนนึงล่ะที่ไม่ชอบทำประกันเลย มีแค่ประกันรถยนต์เท่านั้นแหละแต่ไม่ทำหรอกประกันสุขภาพอะไรหน่ะ ผมเก็บเงินเอาไว้ดีกว่าไม่เจ็บป่วยก็ไม่ต้องไปเสียเงินให้บริษัทประกันฟรีๆ

2021.01.21 8:20

กนกทิพย์

เรื่องเคลมนะ อาจจะยากคะ แต่เรื่องของเอกสารในการเคลมส่วนใหญ่ ไม่ต้องกังวลไปคะ ถ้าเป็นกรณีที่ทางโรงพยาบาลเคลมค่ารักษาพยาบาลหรือค่าห้องค่าอาหาร ทางโรงพยาบาลจะเคลียกับทางประกันเองคะ เราไม่ต้องทำอะไรคะ แต่ถ้าเสียชีวิต ญาติเราต้องเดินเรื่องเคลมขอสินไหมทดแทนเองคะ อันนี้ละคะที่น่าเป็นห่วงเพราะส่วนใหญ่ใช้เวลานาน คะ

2021.03.27 8:44

เนตรนภา

ไม่ต้องกังวลคะ เดียวนี้เรื่องของเอกสาร ไม่น่าจะยากอะไรแล้วนะคะ เพราะว่าเดี่ยวนี้ เราเข้ายุค5G แล้วนะคะ แล้วส่วนใหญ่เวลาที่เราเข้ารักษาตัวเราเองก็ไม่ต้องเตรียมเอกสารอะไรนะคะ ทางโณงพยบาลจะให้เราเซ็นการใช้ประกันของเราแล้วเรื่องการเคลมทางโรงพยาบาลก็ตะเป็นคนเดินเรื่องให้กับเราเองนะคะ ไม่ต้องกังวลไปหลอกคะในเรื่องนี้

2021.04.30 7:26

ปลาดาว

ประสบการณ์ของฉันเอง เกี่ยวกับเรื่องการเคลมประกัน ไม่เคยรู้สึกว่ายากเลยนะคะ เพราะประกันที่ฉันมีไม่ต้องสำรองจ่าย แล้วเครมง่ายด้วยค่ะ ทางบริษัทประกันจะติดต่อกับทางโรงพยาบาลกันเอง ส่วนเราก็แค่รอเซ็นเอกสารอาจจะใช้เวลานิดนึงนะคะก่อนจะออกจากโรงพยาบาล แต่ก็ไม่ได้ยากอะไรเลยค่ะสำหรับเราเองไม่ได้เตรียมเอกสารอะไรเลยทางโรงพยาบาลจัดการให้ทั้งหมด

2021.07.18 10:6

Beach

@จขกท. คือผมไม่แน่ใจว่าคุณอยากจะรู้ เพราะว่ายังไม่เคยได้เคลมประกันเรียกร้องค่าสินไหมเมื่อต้องเข้ารับการรักษา หรืออีกกรณีหนึ่งก็คือว่าคุณมีประสบการณ์มาแล้วว่า เตรียมเอกสารเพื่อเคลมกับประกันจากเอ็ทน่าแบบผ่านนี้มันยุ่งยาก ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถามนะครับ แต่ผมเป็นลูกค้าของ Aetna นะครับทำประกันสุขภาพกับเขา เวลาเคลมตอนออกจากโรงพยาบาลก็ไม่เห็นจะยุ่งยากนะครับ

2021.09.10 14:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

มีการกำหนดช่วงอายุของผู้ที่สมัครใช้บริการเอาไว้ไหมครับ สำหรับแผนโอปอล 2 เอ็ทน่าประกันภัย

แผนโอปอล 2 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

มีค่ารักษาพยาบาลอะไรบ้างที่เกิดขึ้นในโรงพยาบาลที่จะไม่ได้รับการคุ้มครองหรือเงินชดเชยค่ะ

ประกันภัยสุขภาพ

เมื่อเกิดการเจ็บป่วยเกิดขึ้นภายใน 30 วันหลังจากสมัครใช้บริการจะได้รับการคุ้มครองไหมครับ

All (ประกัน)

มีเงื่อนไขอะไรไหมคะถ้าจำเป็นต้องสมัครใช้บริการให้กับเด็กๆเพื่อจะได้รับการคุ้มครองจาก แผนโอปอล 2 เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

แผนโอปอล 2 เอ็ทน่าประกันภัย เมื่อเดินทางไปต่างประเทศสามารถได้รับการคุ้มครองไหมครับสำหรับประกันภัยนี้

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

แผนโอปอล 2 เอ็ทน่าประกันภัย มีความแตกต่างกันกับแบบแผนอื่นอย่างไรบ้างเกี่ยวกับสิทธิประโยชน์คะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี