Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จำเป็นต้องมีการสำรองจ่ายไหมคะ

ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้น หรือตรวจพบโรคบางอย่างที่จำเป็นต้องรักษา อยากรู้ว่าเราสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลได้เลยไหมคะ หรือเราจำเป็นต้องสำรองจ่ายและนำบิลดังกล่าวไปเบิกทีหลัง ก็จะได้รู้ไว้ตอนที่เกิดต้องเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลค่ะ เผื่อว่าจะได้รู้วิธีการใช้บริการของประกันสุขภาพแอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม ในการจ่ายเงินเพื่อรับการรักษาค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มิ้น

ต้องทำการเช็คดูนะคะว่าเป็นโรงพยาบาลที่อยู่ในเครือข่ายหรือเปล่า ถ้าเป็นโรงพยาบาลที่อยู่ในเครือข่ายไม่จำเป็นต้องมีการสำรองจ่ายค่ะ แต่ถ้าเป็นโรงพยาบาลที่ไม่ได้อยู่ในเครือข่ายก็ต้องจำเป็นต้องมีการสำรองจ่าย เราจะรู้ได้อย่างไรสามารถค้นข้อมูลได้ในอินเทอร์เน็ตเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพื่อจะเป็นการเตรียมตัวเมื่อเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นจะได้เลือกโรงพยาบาลได้

2020.11.13 10:36

ปลา

ใช่แล้วค่ะบางครั้งจำเป็นต้องเตรียมเงินเอาไว้บ้างในกรณีที่เดินทางไปต่างจังหวัด ตอนที่เกิดอุบัติเหตุหรือเหตุฉุกเฉินเราไม่สามารถที่จะมีสติในการตรวจสอบว่าโรงพยาบาลไหน ที่อยู่ในเครือบ้างจะได้ไม่ต้องมีการสำรองเงินจ่ายสำหรับค่ารักษา ทางที่ดีควรจะเตรียมเงินเอาไว้ในระดับนึงเพื่อที่จะทำการสำรองจ่ายนะคะเมื่อไปต่างจังหวัด

2020.12.13 14:0

Poppi

ปกติถ้าเป็นโรงพยาบาลในเครือเดียวกัน กลับบริษัท ก็ไม่ต้องจ่าย หรืออาจจะมีสำรองจ่ายบางครั้ง อาจจะไม่ต้องจ่ายเต็มจำนวนไหมอันนี้ไม่แน่ใจจริงๆต้องถามกับคนที่ให้ขายประกันเพื่อที่เขาจะรู้รายละเอียดว่าคุณจะรักษาที่ไหนเมื่อไหร่ก็อาจจะเขามีแผนกที่จะประสานงานต่อถ้าเป็นอย่างนั้นคุณอาจจะไม่ต้องสำรองจ่ายก็ได้ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆก็สามารถเก็บใบเสร็จหรือหลักฐานการจ่ายเงินแล้วไปเบิกก็ได้นะ

2021.01.30 16:58

Ray

@ปลา ก็คงไม่ถึงกับจะต้องเตรียมเงินเอาไว้ขนาดนั้นหรอกมั้งครับ ส่วนมากแล้วโรงพยาบาลก็มาจะรองรับประกันตัวนี้อยู่แล้ว หมายถึงโรงพยาบาลส่วนมาก แต่ถ้าไปต่างจังหวัด จังหวัดที่ไม่ใช่เป็นเมืองใหญ่ แล้วเราเกิดป่วยหรืออุบัติเหตุขึ้นมา ก็คงถูกส่งไปโรงพยาบาลรัฐนั่นแหละ คราวนี้ก็ใช้สิทธิ์บัตรทองหรือประกันสังคมก็ได้ถ้ามี แต่ถ้ามีโรงพยาบาลเอกชนผมว่ายังไงก็ใช้ประกันตัวนี้ได้ คงไม่ต้องสำรองจ่าย

2021.03.22 16:33

เพชรมณี

ถ้ากรณีแบบนี้เราอาจต้องสำรองจ่ายไปก่อนครับ คือถ้าเรามีอุบัติเหตุแล้วเข้าโรงพยาบาลของรัฐครับ ส่วนใหญ่เขาจะใช้ประกันจาก พรบ. ของเราก่อนครับ พอวงเงินคุ้มครองหมด เขาก็จะถามครับว่ามีการคุ้มครองจากประกันที่ไหนบ้าง แต่ส่วนนี้เราต้องสำรองจ่ายไปก่อนนะครับ เพราะโรงพยาบาลของรัฐไม่ได้เข้าร่วมกับพวกประกันโดยตรงครับ

2021.04.21 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ

มีบริการให้การตรวจสุขภาพประจำปีไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง

สามารถจ่ายในกรณีเราเป็นโรคไตวายไหมครับ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยโรคมะเร็ง,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ถ้าตรวจพบว่าเป็นมะเร็งได้รับเงินก้อนไหมครับ

สามารถเบิกค่ารักษากายภาพบำบัดได้ไหมครับ

สามารถจะเบิกค่ารักษาพยาบาลโรคทางจิตเวชได้ไหมครับ

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี