Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเบี้ยประกันภัยถึงแพงกว่าแบบแผนอื่นคะ

ฉันสังเกตเห็นไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ99 คุ้มครองสุขภาพ แผนที่ 5 ก็มีความสงสัยขึ้นมาทันทีเมื่อเปรียบเทียบกับแบบแผนอื่นๆ ทำไมถึงมีราคาของเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายแพงกว่าแบบแผนฯคะ ขอดูสำหรับเงินชดเชยในกรณีที่เสียชีวิตก็ได้เท่ากันกับแบบแผนอื่น แบบนี้ก็เลือกราคาที่ถูกที่สุดดีกว่าไหมคะ เพราะได้รับเงินช่วยเหลือตอนเสียชีวิตได้เท่ากันกับแบบแผนที่ 1

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ยาว

เพราะว่ามีสิทธิประโยชน์และการคุ้มครองที่มากที่สุดในกรมธรรม์ประกันภัยนี้สิครับ เป็นเรื่องปกติธรรมดาอยู่แล้วที่ราคาของเบี้ยประกันภัยมากที่สุด ก็มาเที่ยวมีการคุ้มครองหรือสิทธิประโยชน์มากที่สุดนั่นเอง เหมาะสำหรับคนที่มีเงินเดือนเยอะและยินดีที่จะจ่ายเพื่อแลกกับสิทธิประโยชน์และการคุ้มครองครับ แต่ถ้าใครมีเงินให้น้อยก็เลือกได้แบบแผนที่ 1 ไม่มีใครว่าอะไร

2020.11.17 16:59

ยุพา

ก็ต้องดูวงเงินในการคุ้มครองก่อนสิคะว่าให้มากขนาดไหน ถ้าบวกกับแบบแผนเพิ่มเติมเข้าไปด้วยก็วงเงินคุ้มครองสำหรับการเหมาจ่ายเมื่อเจ็บป่วยและอุบัติเหตุต่อปีกรมธรรม์ก็อยู่ที่ 5 ล้านบาทแล้ว นั่นจึงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมต้องจ่ายเบี้ยประกันแพงที่สุดหรือเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด สำหรับกรมธรรม์ประกันภัยนี้ ถ้ามีเงินสามารถซื้อได้ก็ซื้อไว้เถอะค่ะ

2020.12.19 14:34

อัคนี

ถ้าดูในส่วนอื่นๆที่ไม่ใช่การชดเชยเงินเมื่อเสียชีวิต จะเห็นว่าวงเงินคุ้มครองการเจ็บป่วยเมื่อเข้าโรงพยาบาล ค่าพยาบาล ค่ายา ค่าล้างไตของแต่ละแบบแผนมันต่างกันเยอะนะ มันเลยมีผลต่อการจ่ายเบี้ยประกันภัยของเราครับ ยิ่งเบี้ยถูกวงเงินคุ้มครองจะน้อยถ้าเบี้ยแพงวงเงินคุ้มครองจะสูง ดังนั้นการเลือกแบบแผนประกันควรดูตามความเหมาะสมของเรานะถ้าเรามีความเสี่ยงแบบไหนเยอะก็ดีที่เราจะเลือกแบบแผนที่สูงๆครับ

2021.01.29 6:43

Vinus

@ยาว ก็ใช่อย่างที่คุณยาวเขาบอกเลยค่ะ ก็ไม่น่าจะถาม ปกติประกันต่างๆที่มีหลากหลายแบบแผน ไม่ว่าจะมี 1-3 1-4 หรือยังประกันตัวนี้มีถึง 1-5 แบบแผน แต่ละแบบแผนก็จะให้ความคุ้มครองสูงขึ้นเรื่อยๆตั้งแต่ 1 เป็นต้นไป เบี้ยประกันก็จะแพงขึ้นเรื่อยๆ ตามความคุ้มครองที่มากขึ้นเป็นเรื่องปกติค่ะ แค่นี้ก็เป็นเหตุผล ที่ทำให้เรารู้ว่าทำไมเบี้ยถึงแพงสำหรับแบบแผนสูงสุด

2021.03.29 15:20

ณัฐณีย์

จริงอยู่คะที่เราได้รับเงิน ตอนที่เสียชีวิต ที่1หมื่นบาทเท่ากัน แต่มีเรื่องที่ต่างมากกว่าที่คุณสนใจนะคะ แล้วอีกอย่างเราไปตัดสินใจให้ไม่ได้คะว่าคุณเหมาะกับประกันแผนไหนคะ แต่ที่เราจะช่วยได้คือ ช่วยมองว่าตัวไหนเหมาะกับคุณ คุณต้องถามตัวเองคะ ว่าถ้าเลือกแผนที่1คุ้มครองค่ารักษา 1ล้านบาท ใน1 ปี พอสำหรับคุณไหม ถ้าตอบว่าพอก็แผน1เลยคะ

2021.04.25 16:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสามารถกู้เงินจากประกันชีวิตที่เราทำมา แล้วเอามาจ่ายค่าเบี้ยประกัน ที่เราไม่สามารถจ่ายปีนี้ได้ไหม

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี