Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณยายโดนหลอกโอนเงิน ทำไงดีคะ?

คือมีคนโทรมาหลอกคุณยายเรานะคะว่า หลานชายคนเล็กของคุณยายหรือน้องชายของเราเนี่ยโดนตำรวจจับพ่อไปค้ายาเสพติด มีคนโทรมาบอกว่าถ้าอยากให้ช่วยดำเนินเรื่องไม่ให้หลานชายติดคุกต้องโอนเงินไปให้ แล้ววันนั้นน่ะไม่มีคนอยู่บ้านยายเราก็เลยไปโอนเงินทำทุกอย่างตามที่คนที่โทรมาบอกหมดเลย พอตอนเย็นเรากลับมาบ้านยายร้องไห้ใหญ่เลย ถามว่าน้องชายต้องติดคุกไหม เราก็ตกใจพอมารู้แบบนี้แล้วเราจะทำยังไงได้คะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Almond

คดีแบบนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้วนะครับ แล้วก็หลายคดีที่เป็นแบบนี้มีหลายครั้งที่คนร้ายก็โดนจับตัวได้ ผมคิดว่าตอนนี้คุณน่าจะไปแจ้งความแล้ว ก็เลยอยากจะให้ใจเย็นๆนะครับ เครียดไปก็ทำอะไรไม่ได้ พยายามหาหลักฐานจากกล้องวงจรปิดที่คุณยายไปโอนเงินก็ได้ แล้วไปแจ้งความเอาเอกสารที่นี้เราก็ไปติดต่อธนาคารได้ครับ ผมเอาใจช่วยสู้ๆนะครับไม่ต้องเครียดมากนะ

2020.08.01 16:29

13pichi

ก็ถ้าคุณมีสลิปอยู่แล้วคุณก็เอาไว้เป็นหลักฐานแจ้งความได้เลยครับ หาตัวไม่ยากหรอกครับคนพวกนี้ แต่หาตัวได้แล้ว แล้วจะมีเงินคืนให้เราหรือเปล่าเนี่ยอันนี้ไม่รู้ เงินถ้ามันออกไปจากตัวเราแล้วมันยากครับที่จะกลับมา ต้องบอกคุณยายให้ระวังตัวดีๆนะครับว่ามิจฉาชีพมาในรูปแบบไหนบ้าง บางครั้งมิจฉาชีพพวกนี้ก็มักจะอาศัยเหยื่อที่เป็นคนแก่นี่แหละครับ

2020.11.08 1:59

December 2020

การโกงแบบนี้เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วระบาดหนักมากเลยนะคะ ระบาดหนักพอๆกับครู 19 ในตอนนี้เลย แต่ไม่แน่ใจว่าช่วงนี้ยังมีการโกงแบบนี้อยู่หรือเปล่าเพราะว่าเราไม่ค่อยได้รับโทรศัพท์แต่แปลกๆแบบนี้เท่าไหร่แล้วแต่ถ้าเมื่อ 2-3 ปีก่อนก็เคยได้รับโทรศัพท์ แบบนี้เหมือนกันนะ ถ้านับก็ประมาณ 4-5 ครั้งเลยล่ะ แล้วก็ มิจฉาชีพก็ใช้วิธีเดิมๆแบบนี้แหละ สร้างเรื่องขึ้นมาให้เราร้อนอกร้อนใจทำอะไรไม่ถูก

2020.12.11 14:16

ธงนาศ

พายายไปแจ้งความเลยครับ คนพวกหนี้อย่าให้อญุ่ได้ในสังคมเราครับ ตอนนี้เอกสารการโอน พวกสลิป ยายน่าจะมีอยู่นะครับ แบบนี้ตามได้ไม่ยากครับ ถ้ามันไม่ใช้บัญชีหลอกนะครับ เพราะถ้าใช้บัญชีหลอก ก็ยากนิดหนึ่งครับ แต่ ตำรวจเขาเก่งครับ ตามได้สบายๆเลยครับ พอแจ้งรายละเอียดชื่อคนรับเงินได้ไหมครับ จะได้ช่วยกันตามได้ด้วยครับ

2021.02.09 6:47

ABCabc

ผมก็เพิ่งมาอ่านเจอกระทู้นี้ อยากถามว่าคุณยายของเจ้าของกระทู้ได้เงินคืนหรือเปล่าครับ ต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง ผมว่าประสบการณ์ของคุณยายในครั้งนี้จะเป็นประโยชน์กับอีกหลายๆคนนะครับ ยังไงถ้าเจ้าของกระทู้สะดวก ขอมาแชร์ประสบการณ์ในการตามเงินคืนกลับมาให้ได้รู้กันหน่อยนะครับ เดี๋ยวนี้คนหลอกคนมันมากมายเหลือเกิน

2021.07.15 15:48

อรสา

ตามจับไอ้คนพวกนี้ได้ไหมครับ คนพวกนี้หากินกับความทุกข์ของคนอื่นจริงๆคะ เงินที่ยายโอนไปเยอะไหม สามารถตามคืนด้นะล มันจะมีชื่อของคนที่รับเงินจากยายคุณนะล ไปแจ้งความแล้วให้ตำรวจทำการอายัดบัญ๙ีของคนที่หลอกยายคุณก่อนคะ อาจจะต้องใช้เวลาสักหน่อยคะ เพราะส่วนใหญ่บัญชีพวกนี้เป็นของพวกที่รับเปิดบัญชีคะ อาจจะตาตัวคนโกงอยากหน่อย แต่ไม่ยากเกินมือตำรวจคะ

2021.08.17 8:9

ภักดิ์ฤดี

คนพวกนี้ถ้าจับได้ น่าจะพามานั้งคุกเข่าไหว้ขม่ายายนะครับ คนแก่ๆก็ยังคิดจะหลอกลวงอีก แบบนี้ตามไม่น่ายากนะครับ ถ้ายายมีเอกสารการโอนเงินนะครับ แต่ถ้าโอนเข้าวอลเล็ท ก็จะใช้เวลานานหน่อยละครับ เรื่องนี้ต้องเล่าให้คนแก่ๆทราบแล้วครับ เพราะพวกนี้มันมีเยอะ ผมคิดว่าไม่น่ามีแค่กลุ่มนี้แน่นอนที่มช้วิธีแบบนี้ในการหลอกเอาเงิน

2021.09.29 6:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

หาเงินออนไลน์,การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ส่งข้อมูลบัตรประชาชนยังไงไม่ให้พวกมิจฉาชีพเอาไปใช้งานต่อได้ค่ะ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี