Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปลดหนี้การศึกษา มีวิธีอย่างไรบ้างครับ

ผมอยู่ที่จังหวัดกรุงเทพมหานคร เป็นนักศึกษาจบใหม่ มาสักปีกว่าๆ เคย กู้ ก.ย.ศ. หรือ กองทุนให้กู้ยืมเพื่อการศึกษาครับ ตอนนั้นสนใจที่กระทรวงการคลัง สนับสนุนและส่งเสริมการศึกษา โดยการให้กู้ยืมแก่นักศึกษาที่ขาดแคลนทุนทรัพย์ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น แต่ก็มีสัญญาที่จะต้องชำระหนี้คืนพร้อมดอกเบี้ยตามอัตราที่กำหนดเมื่อจบการศึกษาแล้ว ผมอยากทราบเคล็ดลับที่เราไม่ต้องเป็นหนี้นี้นานครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Buangam

คุณอาจมีมีเงินดาวน์ไม่พอหรือเปล่าครับ เพราะปกติแล้วธนาคารจะพิจารณาการปล่อยกู้ให้วงเงินกับเรา 70-80% ของราคาประเมิน (ไม่ใช่ราคาที่ซื้อขายกันนะ) แปลว่าอีก 20-30% ที่เหลือเป็นส่วนที่เราต้องหามาจ่ายเอง ซึ่งนี่ก็คือเงินดาวน์ เพื่อเเสดงให้แบงก์เห็นถึงความมุ่งมั่นตั้งใจของเรา เราก็ต้องมีเงินออมสักก้อนไว้ซื้อบ้าน ดังนั้นถ้าเราไม่มีเงินก้อนที่ออมหรือเงินก้อนสะสมมาวางเป็นสัดส่วน 15-20% ของราคาซื้อบ้าน ธนาคารก็จะไม่อนุมัตินั่นเอง เพราะความมั่นคงทางการเงินเราเปราะบางเกินไป

2019.08.01 18:0

earth

ฉันขอแนะนำยกตัวอย่างนะคะ ว่าถ้าคุณมีอาชีพอิสระ ไม่มีสลิปเงินเดือนประจำ มีประวัติค้างชำระ หรือผ่อนติดๆ ขัดๆ เราอาจต้องแก้ไขด้วยการออมเงินให้เห็นความตั้งใจก่อนช่วงเวลาหนึ่ง ประมาณสัก 6-12 เดือน โดยเงินออมในเเต่ละเดือนเท่ากับเงินที่ต้องผ่อนในเเต่ละงวดนั่นเอง ลองคิดง่ายๆ เป็น “การออมคือการซ้อมกู้” ส่วนถ้าใครคิดว่าเราไม่ค่อยมีระเบียบวินัยในตัวเองก็ลองไปเข้าโครงการของธนาคารของรัฐได้ เช่น ธนาคารอาคารสงเคราะห์ ได้เปิดตัว “โครงการ ธอส.โรงเรียนการเงิน” โครงการที่เป็นตัวอย่างของการเตรียมพร้อมสู่การมีบ้าน ซึ่งโครงการนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ไม่พอกับราคาบ้านที่ต้องการ คะ

2019.08.01 18:0

Sebastian

เดียวนี้เขากำหนดระยะปีในการส่งไม่เท่ากันใช่ไหม เมื่อก่อนเราก็ยืมมานะแต่ใช้หมดก่อนระยะที่กำหนด เราไปคุยนะว่าจะทำอย่างไรได้บ้าง ธนาคารถามว่าทำงานได้เงินเดือนเท่าไร เราก็บอกไปว่าเดือนละสามหมื่อนกว่าๆเขาบอกว่าหักจ่ายได้ทุกเดือนผ่านบัญชีได้นะ เราเลยให้เขาหักเดือนละ สี่พัน ก็จบเร็วดีนะวิธีนี้ ถ้ามีงานมีเงินเดือนดีๆรองทำดูสักปี

2020.03.22 15:25

บุญรัตน์

ผมคิดว่านักเรียนนักศึกษาหลายคนก็ประสบปัญหาคล้ายๆกับคุณนะครับผมเองก็เคยประสบปัญหานี้ดังนั้นก่อนที่จะกู้เงินกับธกสเราก็ต้องพยายามนึกถึงในตอนที่เราจะต้องชำระคืนให้ได้ดังนั้นระหว่างที่เรียนไปคุณควรทำงานไปด้วย เพื่อที่คุณจะมีเงินผ่อนจ่ายให้กยศอยู่เรื่อยๆแล้วเมื่อถึงเวลาจบหรือเรียนจบคุณก็จะสามารถชำระหนี้ได้จนครบ แต่ถ้าตอนนี้ใกล้จะเรียนจบแล้วยังไม่สามารถชำระได้คุณก็ต้องติดต่อกับคศว่าคุณจะทำวิธีใดได้บ้าง

2020.04.30 9:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

หาเงินออนไลน์

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

เริ่มทำงาน

คนที่เรียนจบด้านภาษา ไปทำงานอะไรกันคะ

All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน)

ทำไมลูกเรียนไม่เก่งเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี