Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

คือไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกกับธนาคารออมสินไว้ในนามของบริษัท ก็เป็นประเภทนิติบุคคลนั่นแหละ แต่ทีนี้ธุรกิจที่ทำ ก็มีปัญหาด้านการเงินนิดหน่อย มีคนบอกว่าที่จริงแล้ว ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เนี่ย บางทีเราก็สามารถเบิกเงินเกินบัญชีได้ เอามาช่วยหมุนเวียนเงินในธุรกิจ ก็เลยอยากจะรู้ว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน ที่เปิดไว้เนี่ย สามารถเบิกเงินเกินบัญชีมาช่วยตรงนี้ได้ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mind

มีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มีหลายตัวนะคะของธนาคารออมสินที่เราสามารถใช้เพื่อจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ ตรงนี้ก็สามารถจะช่วยเจ้าของบัญชี ที่มีธุรกิจการค้าทั่วไป ช่วงที่มีปัญหา ก็ใช้เป็นเงินทุนหมุนเวียนได้ ช่วยให้สภาพการค้าก็คล่องตัวขึ้น และสำหรับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน เราก็สามารถนำสมุดบัญชีเงินฝากนี้ไปเบิกเงินเกินบัญชีกับธนาคารออมสินได้ค่ะ

2020.08.13 21:20

2vi

จริงหรือคะ ?? ทำไมเค้าให้เงินง่ายจัง!!! ต้องมีคนค้ำหรือต้องทำอะไรมากกว่านั้นด้วยรึเปล่า?? ยกตัวอย่างง่ายๆนะคะ ขนาดเวลาจะขอกู้เงินยังต้องมีเอกสาร ต้องมีขั้นตอนเยอะมากเลย เป็นไปได้ไหมที่บัญชีนี้เค้าจะให้เงินเราง่ายดายขนาดนั้น??? รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายทีนะคะ สงสัยมานานแล้วค่ะกับเรื่องนี้ เพราะเคยได้ยินสโลแกนของบัญชีนี้บอกว่า มีเงินพร้อมใช้ในยามต้องการ เลยสงสัยค่ะ

2020.11.24 4:8

Vee..Vee..

อ๋อเพิ่งรู้ว่า บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกมันดีตรงนี้นี่เองก็คือถ้าเรามีเงินในบัญชีไม่มากพอกับจำนวนเงินที่เราต้องการเราสามารถที่จะขอกู้เงินผ่านบัญชีนี้ได้หรือที่เหมือนที่เจ้าของกระทู้ถามมาคือการเบิกเกินบัญชี แล้วถ้าแบบนั้นเราจะต้องมีเงินอยู่ในบัญชีเท่าไหร่ถึงจะสามารถใช้สิทธิ์ในการเบิกเกินบัญชีได้คะ? ชักจะสนใจขึ้นมาแล้วสิ

2020.12.29 14:30

ทูลธรรม

จริงเหรอครับที่บอกว่าสามารถเบิกถอนเงินออกมามากกว่าเงินที่เราฝากเอาไว้ได้ ผมว่า ดูแปลกๆนะครับ มันจะมีด้วยเหรอที่ธนาคารเขาออกตัวแบบนี้ออกมา ถ้าสมมุติว่าผมเปิดบัญชีนี้แล้วถอนเิงนมาเกินจำนวนแล้วผมหนีหายไปเลย แบบนี้ธนาคารจะตามตัวเจอได้ยังไงครับ เพราะว่าถ้าขอสินเชื่อก็ว่าไปอีกอย่างใช่ไหมครับ แต่อันนี้แค่บัญชีเงินฝากเอง ทำได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ

2021.02.20 5:37

สุพรรณ

เราว่าน่าจะไม่ใช่นะคะ คงไม่มีธนาคารไหรที่เขาให้เราเบิกเงินเกินในบัญชีของเราหลอกคะ คิดเล่นนะคะ ว่าถ้ามีแบบนี้สักพันรายที่ ต้องการเบิกเงินเกินบัญชี ธนาคารเขาจะไม่แย่เอาเหรอคะ นี่ถ้ามีแบบนี้จริงๆ เราจะเป็นหนึ่งเลยคะ ที่จะไปเบิกเงินเกินบัญชี แล้วหลังจากได้เงินแล้ว ก็เงียบไปเลย แบบนี้ กำไรเห็นๆเลยใช่ไหมคะ

2021.08.10 7:17

3in1

ก่อนอื่น อธิบายก่อนได้ไหมคะว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ เบิกเกินบัญชีมันเป็นยังไงหรอคะ? อยากรู้เหมือนกันนะ แต่ไม่เคยรู้เลยว่ามันต่างจากบัญชีออมทรัพย์ธรรมดายังไงค่ะ เจ้าของกระทู้ใช้บัญชีนี้แล้วมาอธิบายให้ฟังหน่อยได้ไหมคะ หรือว่าใครก็ได้ค่ะที่เข้ามาคอมเม้น เพราะที่มีอยู่ก็มีแค่บัญชีออมทรัพย์ธรรมดา ไม่ค่อยรู้จักบัญชีออมทรัพย์ประเภทอื่นเลยค่ะ

2021.09.20 14:46

so cute

@3in1 เท่าที่เราเคยรู้มานะคะมันจะออกเป็นแนวสินเชื่อมากกว่าเป็นเงินเบิกเกินบัญชี ซึ่งคนที่จะสมัครสินเชื่อตัวนี้ได้ต้องมีประวัติการเงินที่ดีและต้องมีเงินหมุนเวียนในธุรกิจเข้าออกให้เขาดูด้วย เพราะส่วนใหญ่คนที่สมัครบัญชีแบบนี้เขาจะเอาเงินมาหมุนในธุรกิจซะส่วนใหญ่นะไม่ใช่เป็นบัญชีทั่วๆไปเหมือนแบบบัญชีออมทรัพย์

2022.01.23 14:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

All (บัตรเครดิต),สินเชื่อรถ

อยากซื้อรถใหม่แต่เคยติดประวัติแบล็คลิสต์ครับ จะซื้อได้ไหมครับ

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

All (ธนาคาร),สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,All (สินเชื่อ)

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี