Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

จะไปกู้เงินกับธนาคารออมสินนี่แหละค่ะ แต่มีคนบอกว่าสามารถใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เรามี บางบัญชีก็สามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แต่ว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เปิดกับธนาคารออมสิน มีแต่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกนะค่ะ ก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าเราจะใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ที่เปิดไว้กับธนาคารออมสิน จะเอาสมุดเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้ที่จะกู้จากธนาคารออมสินได้ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Willie

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์บางประเภท ก็สามารถนำสมุดบัญชีเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้กับธนาคารที่เราไปเปิดบัญชีด้วยได้จริงค่ะ และถ้าจะกู้เงินกับธนาคารออมสิน เราก็สามารถนำบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน เอาสมุดบัญชีเงินฝากของบัญชีตัวนี้ ไปค้ำประกันเงินกู้ ที่เราจะกู้กับธนาคารออมสินได้นะคะ พี่ก็เป็นหนึ่งในผลประโยชน์ที่เราจะได้รับจากการเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินค่ะ

2020.08.12 21:20

rawee 6677

โอ้โห...ดีจังเลยสามารถทำได้ด้วยหรอ!! อย่างนี้เดี๋ยวไปเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกบ้างดีกว่า ตอนนี้อยากจะกู้เงินมาสร้างบ้านเหมือนกัน แต่ก็ต้องเป็นธนาคารเดียวกันด้วยใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเพื่อใช้ขอกู้กับอีกธนาคารนึงได้ไหมคะ?? แล้วอยากรู้ว่าบัญชีนี้ต้องฝากทุกเดือนไหมคะ?

2020.11.24 4:8

Vee..Vee..

ยิ่งเป็นบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ก็ยิ่งมีความน่าเชื่อถือเอาไปเป็นบัญชีสำหรับค้ำประกันเงินกู้ได้สบายๆเลยค่ะเพราะส่วนมากบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกว่าจะมีเงินคงเหลืออยู่ในบัญชีมากกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาทั่วไปอีกนะเพราะว่ามันเป็นบัญชีที่เน้นสำหรับการออมเงินก็เลยน่าจะใช้ได้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใครอยากกู้เงินก็ใช้บัญชีนี้ไปทำได้

2020.12.29 14:28

ทูลธรรม

ตกลงแล้วยังไงครับ มีบัญชีของธนาคารไหนแน่ครับ ของไทยพานิชย์ หรือว่าของธนาคารออมสินครับ แต่ไม่ว่าจะเป็นบัญชีเงินฝากของที่ไหนสามารถเอาไปค้ำประกันเป็นหลักฐานได้หมดครับ แต่ตอนนี้ออมสินเขามีสินเชื่อฉุกเฉินด้วยนิครับ ได้ยินมาว่า ไม่ต้องมีการค้ำประกันนะครับ ได้รองไปดูสินเชื่อตัวนี้มายังครับ ดอกเบี้ยเห็นว่าไม่แพงด้วยนะครับ

2021.02.20 5:37

Meemee

บัญชีธนาคารสามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ด้วยเหรอคะ สามารถขอกู้ได้ทุกธนาคารหรือเปล่า แต่ถ้าจะขอกู้เงินทางธนาคารเขาจะดูเงินในบัญชีของผู้ขอกู้เป็นหลักหรือว่าดูเรื่องรายได้ประจำในแต่ละเดือนของผู้กู้ด้วยอะคะ ขอโทษนะถามเยอะมากเลย เห็นมีคนเข้ามาคอมเม้นทืที่กระทู้นี้หลายคน เผื่อจะมีคนตอบคำถามของเราได้ ขอบคุณค่ะ

2021.07.24 8:41

ประสาส์น

เดี่ยวนี้ถ้าเป็นพวกสินเชื่อ หรือว่าที่คุณเรียกว่าเงินกู้ ส่วนใหญ่ เขาไม่ต้องมีอะไรมาค้ำประกันแล้วนะครับ เพียงแค่มีหลักฐานของเงินเดือนที่เราได้ ก็พอแล้วครับ เมื่อก่อนเลวาที่จะขอสินเชื่อช่างลำบากครับ ต้องมีคนมาค้ำประกันให้เรา บางทีก็อดเพราะไม่มีใครกล้ามาค้ำประกันให้เรา แต่ตอนนี้สบายแล้ว เอกสารการขอก็ไม่มาก แถมไม่ต้องค้ำประกันด้วยหลักทรัพย์ของเราด้วย

2021.08.10 7:47

Matin

@Meemee ได้สิ หรือหลักธรรมเพื่อการที่สำคัญเลยในการขอสินเชื่อ แล้วไม่ว่าคุณจะมีของธนาคารอะไรก็สามารถใช้ได้ ถ้าอยากจะเอาบัญชีของไทยพาณิชย์ ไปเป็นหลักค้ำประกันสำหรับขอสินเชื่อจากธนาคารออมสินก็ทำได้เลยครับ เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วทำได้ ตอนที่ผมขอสินเชื่อรถยนต์จากธนาคารกรุงศรี ผมก็ใช้บัญชีของธนาคารไทยพาณิชย์นะ

2021.09.18 13:45

Taweewat

เอาสมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แล้วของธนาคารอื่นเขามีแบบนี้มั้ยครับ การค้ำประกันแบบนี้ทางธนาคารจะให้เฉพาะคนที่มีเงินอยู่ในบัญชีเป็นหลักแสนมั้ย หรือว่าหลักหมื่นก็ปล่อยกู้ได้ พอดีเพื่อนผมกำลังหากู้เงินอยู่น่ะครับ ผมเองไม่เคยกู้เงินที่ไหนเลยไม่มีข้อมูลเรื่องนี้ ขอบอกด้วยครับ

2021.09.20 14:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี