ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

จะไปกู้เงินกับธนาคารออมสินนี่แหละค่ะ แต่มีคนบอกว่าสามารถใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เรามี บางบัญชีก็สามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แต่ว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เปิดกับธนาคารออมสิน มีแต่บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกนะค่ะ ก็เลยอยากจะรู้ว่า ถ้าเราจะใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ที่เปิดไว้กับธนาคารออมสิน จะเอาสมุดเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้ที่จะกู้จากธนาคารออมสินได้ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

ค้นหาผลิตภัณฑ์หรือบริษัทอื่นๆ:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

• user image

Willie

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์บางประเภท ก็สามารถนำสมุดบัญชีเงินฝากไปค้ำประกันเงินกู้กับธนาคารที่เราไปเปิดบัญชีด้วยได้จริงค่ะ และถ้าจะกู้เงินกับธนาคารออมสิน เราก็สามารถนำบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสิน เอาสมุดบัญชีเงินฝากของบัญชีตัวนี้ ไปค้ำประกันเงินกู้ ที่เราจะกู้กับธนาคารออมสินได้นะคะ พี่ก็เป็นหนึ่งในผลประโยชน์ที่เราจะได้รับจากการเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินค่ะ

2020.08.12 21:20

rawee 6677

โอ้โห...ดีจังเลยสามารถทำได้ด้วยหรอ!! อย่างนี้เดี๋ยวไปเปิดบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกบ้างดีกว่า ตอนนี้อยากจะกู้เงินมาสร้างบ้านเหมือนกัน แต่ก็ต้องเป็นธนาคารเดียวกันด้วยใช่ไหมคะ แล้วถ้าเราใช้บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเพื่อใช้ขอกู้กับอีกธนาคารนึงได้ไหมคะ?? แล้วอยากรู้ว่าบัญชีนี้ต้องฝากทุกเดือนไหมคะ?

2020.11.24 4:8

Vee..Vee..

ยิ่งเป็นบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ก็ยิ่งมีความน่าเชื่อถือเอาไปเป็นบัญชีสำหรับค้ำประกันเงินกู้ได้สบายๆเลยค่ะเพราะส่วนมากบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกว่าจะมีเงินคงเหลืออยู่ในบัญชีมากกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาทั่วไปอีกนะเพราะว่ามันเป็นบัญชีที่เน้นสำหรับการออมเงินก็เลยน่าจะใช้ได้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใครอยากกู้เงินก็ใช้บัญชีนี้ไปทำได้

2020.12.29 14:28

ทูลธรรม

ตกลงแล้วยังไงครับ มีบัญชีของธนาคารไหนแน่ครับ ของไทยพานิชย์ หรือว่าของธนาคารออมสินครับ แต่ไม่ว่าจะเป็นบัญชีเงินฝากของที่ไหนสามารถเอาไปค้ำประกันเป็นหลักฐานได้หมดครับ แต่ตอนนี้ออมสินเขามีสินเชื่อฉุกเฉินด้วยนิครับ ได้ยินมาว่า ไม่ต้องมีการค้ำประกันนะครับ ได้รองไปดูสินเชื่อตัวนี้มายังครับ ดอกเบี้ยเห็นว่าไม่แพงด้วยนะครับ

2021.02.20 5:37

Meemee

บัญชีธนาคารสามารถเอาไปค้ำประกันเงินกู้ได้ด้วยเหรอคะ สามารถขอกู้ได้ทุกธนาคารหรือเปล่า แต่ถ้าจะขอกู้เงินทางธนาคารเขาจะดูเงินในบัญชีของผู้ขอกู้เป็นหลักหรือว่าดูเรื่องรายได้ประจำในแต่ละเดือนของผู้กู้ด้วยอะคะ ขอโทษนะถามเยอะมากเลย เห็นมีคนเข้ามาคอมเม้นทืที่กระทู้นี้หลายคน เผื่อจะมีคนตอบคำถามของเราได้ ขอบคุณค่ะ

2021.07.24 8:41

ประสาส์น

เดี่ยวนี้ถ้าเป็นพวกสินเชื่อ หรือว่าที่คุณเรียกว่าเงินกู้ ส่วนใหญ่ เขาไม่ต้องมีอะไรมาค้ำประกันแล้วนะครับ เพียงแค่มีหลักฐานของเงินเดือนที่เราได้ ก็พอแล้วครับ เมื่อก่อนเลวาที่จะขอสินเชื่อช่างลำบากครับ ต้องมีคนมาค้ำประกันให้เรา บางทีก็อดเพราะไม่มีใครกล้ามาค้ำประกันให้เรา แต่ตอนนี้สบายแล้ว เอกสารการขอก็ไม่มาก แถมไม่ต้องค้ำประกันด้วยหลักทรัพย์ของเราด้วย

2021.08.10 7:47

Matin

@Meemee ได้สิ หรือหลักธรรมเพื่อการที่สำคัญเลยในการขอสินเชื่อ แล้วไม่ว่าคุณจะมีของธนาคารอะไรก็สามารถใช้ได้ ถ้าอยากจะเอาบัญชีของไทยพาณิชย์ ไปเป็นหลักค้ำประกันสำหรับขอสินเชื่อจากธนาคารออมสินก็ทำได้เลยครับ เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วทำได้ ตอนที่ผมขอสินเชื่อรถยนต์จากธนาคารกรุงศรี ผมก็ใช้บัญชีของธนาคารไทยพาณิชย์นะ

2021.09.18 13:45

Taweewat

เอาสมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ แล้วของธนาคารอื่นเขามีแบบนี้มั้ยครับ การค้ำประกันแบบนี้ทางธนาคารจะให้เฉพาะคนที่มีเงินอยู่ในบัญชีเป็นหลักแสนมั้ย หรือว่าหลักหมื่นก็ปล่อยกู้ได้ พอดีเพื่อนผมกำลังหากู้เงินอยู่น่ะครับ ผมเองไม่เคยกู้เงินที่ไหนเลยไม่มีข้อมูลเรื่องนี้ ขอบอกด้วยครับ

2021.09.20 14:34

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส ให้ผ่อนชำระสินค้าได้ที่ห้างฯและร้านค้าอีกหลายแห่ง น่าจะมีสินค้าหลากหลายนะ ใช่มั้ย?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บางคนสมัครบัตรเครดิตหรือบัตรกดเงินสดแล้วไม่ผ่าน กังวลว่าบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต จะอนุมัติยากมั้ย?

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสที่สาขา ยื่นเอกสารครบถ้วน จะได้รับการอนุมัติพร้อมรับบัตรในวันนั้นเลยเหรอ?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

ถ้าอยากยกเลิกบัตรทำอย่างไร

บัตรสินเชื่อ บิ๊กซี เอ็กซ์คลูชีฟ / อิออน ธนสินทรัพย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ชำระคืนที่ไหนก็สบาย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สะดวกจริงๆกับCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ความสะดวก สบาย ด้วยช่องทาง การรับชำระคืนที่หลากหลายตลอด 24 ชม. เมื่อก่อนเราคิดว่ายากเพราะเราเห็นเวลาคนจะจ่ายรายเดือนให้ต้องไปต่อคิวที่ธนสคาร แต่พอเราใช้CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช รู้เลยที่ไหนเราก็จ่ายได้ ไม่ต้องไปต่อคิวให้เหนื่อย นึกออกตอนไหนก็จ่ายได้ด้วย

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ขอสบายไม่ต้องง้อคนค้ำ

SCB สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ