Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดอกเบี้ย 20,000 บาท ที่ต้องเสียภาษีจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย นับจากบัญชีนี้ตัวเดียวไหม?

คือเห็นบอกว่าถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยแล้วเราได้ดอกเบี้ยเกิน 20,000 บาทเราก็ต้องเสียภาษีรายปีเป็นการหักภาษีณที่จ่ายเลย แต่ทีนี้อยากรู้ว่า 20,000 บาทของดอกเบี้ยที่ได้เนี่ยนับเฉพาะจากบัญชีนี้ตัวเดียวไหมหรือว่านับจากบัญชีอื่นด้วยคะ? คือถ้าเราจ่ายภาษีให้กับดอกเบี้ยของบัญชีนี้แล้ว เราก็ไม่จำเป็นต้องจ่ายภาษีให้กับดอกเบี้ยของบัญชีอื่นใช่ไหมคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pru

ถ้าเราได้ดอกเบี้ย 20,000 บาทจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเราจะต้องจ่ายค่าภาษีรายปีสำหรับบัญชีตัวนี้ค่ะ แต่ทีนี้ว่ากรมสรรพากรไม่ได้นับแค่ดอกเบี้ยจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากบัญชีเดียว แต่นับจากทุกบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เป็นชื่อของเราเลยค่ะ จะเอาดอกเบี้ยทั้งหมดมารวมกัน ถ้ามากกว่า 20,000 บาทก็จะต้องจ่ายค่าภาษี 15% ต่อปีนะคะ

2020.09.23 17:17

แก้ว

นับจากทุกบัญชีที่มีชื่อเราเลยต่อให้เราไปเปิดต่างธนาคารก็ช่าง เพราะว่ากรมสรรพากรจะรับรายได้ของเราทั้งหมดรวมทั้งทรัพย์ดอกเบี้ยทั้งหมดที่เราได้จากการฝากเงินหรือจากการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของทุกธนาคารเลยแล้วหลังจากนั้นกรมสรรพากรก็จะหักว่าค่าใช้จ่ายจำเป็นของเราอย่างพวกค่าปรับการดูแลพ่อแม่ที่แก่ชราหรือค่าเลี้ยงดูบุตรก็หักออกแล้วที่เหลือถ้าเยอะกว่าที่กำหนดไว้เราก็ต้องเสียภาษีค่ะ

2020.11.23 7:40

โกะ

นับจากทุกบัญชีที่มีชื่อเราเลยต่อให้เราไปเปิดต่างธนาคารก็ช่าง เพราะว่ากรมสรรพากรจะรับรายได้ของเราทั้งหมดรวมทั้งทรัพย์ดอกเบี้ยทั้งหมดที่เราได้จากการฝากเงินหรือจากการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของทุกธนาคารเลยแล้วหลังจากนั้นกรมสรรพากรก็จะหักว่าค่าใช้จ่ายจำเป็นของเราอย่างพวกค่าปรับการดูแลพ่อแม่ที่แก่ชราหรือค่าเลี้ยงดูบุตรก็หักออกแล้วที่เหลือถ้าเยอะกว่าที่กำหนดไว้เราก็ต้องเสียภาษีค่ะ

2020.11.24 13:47

Buntita4#11

นี่เป็นอัตราปกติสำหรับการได้ดอกเบี้ยจากทุกบัญชีของทุกธนาคารนะจากที่เรารู้มา หากผิดพลาดยังไงต้องขออภัยด้วยค่ะ ใครที่มีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยแล้วได้ดอกเบี้ยต่อปีเกิน 20,000 บาทนี่แสดงว่ามีเงินฝากเยอะมากนะคะ เพราะบัญชีนี้สำหรับบุคคละรรมดาเท่านั้น นิติบุคคลเปิดไม่ได้นะ

2020.12.12 3:47

พี่มอสครับ🙂

ถึงจะได้ดอกเบี้ยเงินฝากเกิน 20,000 บาทต่อปี แต่เวลาจะไปเสียภาษีจริงๆก็ยังสามารถลดหย่อนได้จากค่าใช้จ่ายบางอย่าง หากผู้เสียภาษีมีการภาระค่าใช้จ่ายเหล่านั้นอยู่ใช่มั้ยครับ? ผมไม่เคยเสียภาษีประเภทนี้ ที่ว่าได้ดอกเบี้ยเกิน 20,000 บาทต่อปีน่ะครับ เพราะว่าฝากเงินยังไงก็ได้ดอกเบี้ยไม่ถึงจริงๆ ใครรู้คำตอบก็มาบอกกันบ้างนะครับ

2021.02.09 14:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี