Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดบัญชีเพื่อออมเงินให้ลูกค่ะ

อยากจะเปิดบัญชีธนาคารเพื่อฝากเงินไว้สำหรับเป็นเงินเก็บให้กับลูก เราควรเปิดบัญชีแบบไหน และของธนาคารอะไรถึงจะเหมาะสมคะ คือเราเป็นคนที่ทำงานอาชีพแบบมีรายได้ไม่แน่นอนในแต่ละเดือนค่ะ ที่จริง เคยเห็นโฆษณาของบางธนาคาร ที่เป็นบัญชีออมทรัพย์แบบฝากเงินเป็นประจำทุกเดือน จำนวนเงินฝากเดือนละเท่าๆกัน ได้ดอกเบี้ยสูงกว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วๆ ไปด้วย แบบนั้นโอเคไหมคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Susan

ผมว่าบัญชีแบบที่ฝากเงินเป็นประจำทุกเดือน เดือนละเท่าๆกันก็ดีนะครับ เป็นการสร้างวินัยให้กับตัวเราเอง และสอนลูกให้มีวินัยในการใช้เงินและเก็บเงินด้วย แต่บัญชีประเภทแบบนั้น ส่วนใหญ่จะมีข้อจำกัดในเรื่องจำนวนเงินขั้นต่ำในการฝากแต่ละเดือน ถ้าจำไม่ผิดขั้นต่ำที่สุดคือ 500 บาทต่อเดือนครับ แต่ถ้าคุณบอกว่ามีรายได้ไม่แน่นอน ผมคิดว่าบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนของธนาคารออมสิน ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ เพราะเราไม่จำเป็นต้องฝากเงินเป็นประจำเท่ากันทุกเดือน เดือนไหนมีมากก็ฝากมาก เดือนไหนมีน้อยก็ฝากน้อย ฝากขั้นต่ำแค่ครั้งละ 50 บาท ยิ่งถ้าได้เปิดบัญชีนี้กับของธนาคารโรงเรียน ก็อาจจะให้ลูกเป็นคนเอาเงินไปฝากเองอาทิตย์ละ 50 บาทหรือ 100 บาท หรือว่าแต่ละครั้งให้เขาเก็บเงินค่าขนมของเขาเอง 20 บาท เราเพิ่มให้ 30 บาทหรือ 70 บาท ก็น่าจะเป็นวิธีสอนการออมเงินที่ดีให้กับลูกได้นะครับ เมื่อเด็กเห็นยอดเงินในบัญชีที่เพิ่มขึ้นทุกครั้งที่ไปฝาก ก็น่าจะทำให้เค้ามีกำลังใจที่จะเก็บออมต่อไปครับ

2020.09.16 17:28

มันนี่

บัญชีสำหรับเด็กเดี๋ยวนี้ไม่ได้มีแต่ของธนาคารออมสินนะคะอย่าง ถ้าอยากเปิดให้ลูกๆตั้งแต่ยังเล็กๆเราแนะนำของอีกธนาคารนึงก็คือของธนาคารยูโอบีค่ะเป็นบัญชีสำหรับเด็กเลยเปิดได้ตั้งแต่เด็กแรกเกิด อัตราดอกเบี้ยได้สูงกว่าดอกเบี้ยที่ธนาคารให้กับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปแถมเปิดได้จนถึงอายุ 15 ปียังได้รับการยกเว้นการเสียภาษีอีกด้วยนะคะ เรารู้สึกว่าของธนาคาร UOB น่าสนใจกว่านะ

2020.11.26 13:2

น้าปุ้มนะ😆

บัญชีออมทรัพย์แบบฝากเงินเป็นประจำทุกเดือน จำนวนเงินฝากเดือนละเท่าๆกัน ได้ดอกเบี้ยสูงกว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วๆไปอย่างที่เจ้าของกระทู้พูดถึงเนี่ย คือ บัญชีของธนาคารอะไรเหรอคะ ใช่บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนโดยธนาคารออมสินหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ ขอใครก็ได้ช่วยแนะนำเราด้วยนะคะว่าเป็นของธนาคารไหน อยากให้หลานฝากบ้างค่ะ

2020.12.15 4:57

ฮัดเช้ย!😨😨

หากอยากออมเงินให้ลูกจะเป็นบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนโดยธนาคารออมสินหรือว่าบัญชีอื่นๆก็ได้ทั้งนั้น แล้วแต่เจ้าของกระทู้และผู้ที่สนใจจะออมเงินให้ลูกหรือหลานจะสะดวกเลยครับ การฝากเงินแบบเป็นประจำทุกเดือนๆละเท่าๆกันเพื่อที่จะได้ดอกเบี้ยสูงขึ้น ถ้าสามารถทำได้อย่างนั้นมันก็ดีครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็พยายามเอาไปฝากเท่าที่ทำได้ไปก่อนครับ

2021.02.13 5:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี