Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราจะรู้ได้ยังไงว่าข้อความที่ถูกส่งมาเป็นข้อมูลที่Scamส่งมาหรือไม่

ตอนนี้มีข่าวออกมาเยอะมาก เกี่ยวกับScam และก็กังวลเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยเพราะว่าลูกๆที่บ้านชอบเล่นโทรศัพท์มากเอาอินเทอร์เน็ตไปใช้ตลอดก็เลยอยากจะรู้วิธีเพื่อที่จะได้บอกลูกๆถูกนะว่าวิธีการตรวจสอบว่าข้อความที่ถูกส่งมาเป็นข้อมูลจริงหรือเท็จเนี่ยต้องทำอย่างไรเพื่อป้องกันเหตุการณ์ที่ไม่ดีที่เกิดขึ้นได้ คนที่รู้ช่วยหน่อยนะคะขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Preecha

ใช่เลยผมก็เห็นด้วยนะเพราะว่าเดี๋ยวนี้เด็กๆก็เข้าถึงอินเทอร์เน็ตแล้วโทรศัพท์ได้ง่ายมากและบางทีเด็กๆไม่รู้อาจจะเผลอไปกดอะไรที่ไม่ดีก็ตามอย่างแต่วิธีตรวจสอบข้อความหรืออีเมล์ว่าจริงไหมก็คือถ้าสมมุติในโทรศัพท์ที่คุณให้ลูกคนแรกเนี่ยมันมี Gmail ที่ได้รับจากธนาคารหรือองค์กรต่างๆควรตรวจสอบดูให้ดีว่าใช้อีเมลของจริงหรือไม่ก่อนที่จะคลิกลิงค์ต่างๆที่ส่งมาหรือยังทีอาจจะโทรไปสอบถามโดยตรงว่าที่เขาส่งมาเป็นลักษณะนี้มาก่อนหรือไม่ แต่ที่แน่ๆ ตรวจสอบด้วยว่าคำพูดที่ส่งมาเป็นคำพูดแบบไหนเป็นคำพูดที่ล่อลวงหรือว่าเป็นคำพูดที่ดูไม่น่าเชื่อถือ

2020.07.05 18:11

ประสิทธิ์

ตั้งข้อสงสัยเอาไว้ก่อนเลยครับว่าข้อความที่มาจากเจ้าหน้าที่ ยิ่งเกี่ยวกันกับทางธนาคารหรือให้กรอกข้อมูลส่วนตัวหรือบัตรเครดิตลงไป อย่ากรอกข้อมูลเป็นอันขาดนะครับ ถึงแม้ว่าจะให้ติดต่อหรือโทรไปจริงๆ หลีกเลี่ยงการทำธุรกรรมการเงินที่ให้ข้อมูลส่วนตัวของตัวเองเกี่ยวกับบัตรเอทีเอ็มหรือบัตรเครดิต โดยผ่านทางช่องทางอินเตอร์เน็ตครับ

2020.11.12 15:1

ยุวเรศ

ตอนนี้ธนาคารต่างออกมาเตือนเราแล้วคะ ว่า ไม่มีนโยบายที่ให้เจ้าหน้าที่ส่งข้อความหาเราลูกค้าคะ ถ้าเป็นข้อความแบบนั้นเข้ามาที่เบอร์ของเรา เจ้าหน้าที่บอกว่าอย่าตกไจ จนรีบกดเข้าไปคะ ต้องมีสติก่อนคะ เพราะบางครั้งพวกนนี้มีไวรัสแถมมาให้เราด้วยคะ แค่เรากดเข้าไปอ่านข้อความของมันคะ ตอนนี้มีเยอะมากๆเลยคะ ต้องระวังกันดีๆนะคะ

2020.12.09 13:17

คิมมี่

ถ้าลูกเอามือไปเล่นก็ต้องบอกลูกว่าถ้ามีใครขอข้อมูลไม่ว่าจะเป็นเบอร์โทรศัพท์ หรือข้อมูลอะไรก็ตามของเราห้ามให้ลูกกรอกอะไรเด็ดขาด ต้องมาถามพ่อแม่ก่อนถ้าไม่แน่ใจ หรืออาจจะมาในแนวที่ว่า คุณคือผู้โชคดีต้องให้ข้อมูลเพื่อรับรางวัล หรือในแนวที่ว่าต้องการความช่วยเหลืออยากจะขอเงินอะไรทำนี้ต้องบอกลูกค่ะ เดี๋ยวนี้กลลวงมันเยอะมาก

2021.02.16 7:32

Aran ll

ถ้ามีข้อความที่ขอข้อมูลส่วนตัวของเรามาในโทรศัพท์มือถือหรือผ่านมาทางโซเชียลมีเดียของเรา ให้สงสัยไว้ก่อนเลยค่ะว่าอาจมาจากผู้ไม่หวังดี หากไม่แน่ใจให้โทร.กลับไปถามหน่วยงานที่ส่งข้อความมาถึงคุณเลยค่ะ จะได้รู้ว่าของจริงหรือของปลอม เดี๋ยวนี้น่ากลัวนะคะ ไม่ว่าจะทำอะไรต้องระมัดระวังตลอด ใครมาดีหรือมาร้าย บางทีดูยากเหลือเกิน

2021.12.08 12:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

All (ประกัน),All (การป้องกันกัย)

มีการหลอกขายประกันกันด้วยหรอครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี