Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครมีเคล็ดลับการเตรียมเงินก่อนเกษียณมั้ยครับ

สวัสดีครับผมอายุ 40 ปี ทำงานเป็นคุณครูอยู่ที่โรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่งครับ ตอนนี้ผมรู้สึกผมเริ่มอายุมากขึ้นแล้ว ผมเลยเริ่มคิดที่จะเตรียมเงินก่อนผมเกษียณครับ ใครมีเคล็ดลับอะไรมาแชร์กันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phara

ผมมีวิธีนี้มาแนะนำเลยครับคือการเลือกประกันบำนาญให้คุ้มค่าที่สุด ประกันบำนาญคือประกันที่ออกแบบมาเพื่อคนที่จะวางแผนทางด้านเงินในช่วงที่เริ่มใกล้เกษียณอายุ ซึ่งในการเลทอกประกันบำนาญให้คุ้มค่าที่สุดนะครับเราควรดูโปรโมชั่นต่างๆและเงื่อนไขของประกัน ของแต่ละบริษัท

2020.01.24 7:35

Rod

วิธีที่ดิฉันใช้นะคะคือการเริ่มฝากเงินกับธนาคาร คุณอาจจะมองว่ามันเป็นวิธีที่ Basic มากๆ แต่ว่าก็เป็นวิธีท่ง่ายและไม่ต้องคิดหนักอะไรเลยค่ะ และเราก็สามารถเริ่มฝากตอนไหนก็ได้ ไม่ว่าจะอายุไหนๆก็สามารถก็ฝากได้ โดยที่ฝากกับธนาคารก็เพื่อประโยชน์ที่จะได้ดอกเบี้ย ซึ่งอัตราดอกเบี้ยก็ขึ้นอยู่แต่ละธนาคารค่ะ และก็ควรศึกษาข้อเสีย ข้อดี และผลปนะโยชน์ที่เราจะได้รับสูงที่สุดก่อนที่จะเริ่มฝากกับธนาคารไหนค่ะ

2020.01.24 7:35

Tuptim

เคล็ดลับการเตรียมเงินก่อนเกษียณ วิธีสุดท้ายที่จะทำให้เรามีเงินพอใช้ในวัยเกษียณก็คือ การควบคุมค่าใช้จ่ายนี่แหละ ซึ่งเป็นหัวใจสำคัญที่สุดเลยก็ว่าได้ เพราะถ้าเรามัวใช้เงินเกินตัวอยู่ ต่อให้มีเงินเก็บเป็นร้อยล้าน ยังไงก็ใช้ไม่พอหรอกครับ ดังนั้น การควบคุมความอยากได้อยากเป็นเจ้าของสำคัญมากในช่วงที่ยังทำงานได้ เพราะมันจะส่งผลตอนที่เราแก่ตัวไปครับ

2020.04.24 6:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (วางแผนเกษียณอายุ)

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

All (วางแผนเกษียณอายุ)

มีเงินหลังเกษียณ

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี