Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเราถึงต้องมีเงินออม 3-6 เท่าของค่าใช้จ่ายด้วยคะ

สวัสดีค่ะ ดิฉันอายุ 23 ปี ตอนนี้ทำงานเป็นพนักงานพาร์ททาร์มค่ะ เรื่องมันมีอยู่ว่า วันนี้แม่ได้ถามเกี่ยวกับสภาพการเงินของฉันตอนนี้ค่ะว่ามันเป็นยังไงบ้าง พอบอกไปว่าไม่พอใช้เท่านั้นแหละค่ะท่านบ่นใหญ่เลยTT แถมยังบอกด้วยว่า เราต้องมีเงินสำรองฉุกเฉิน 3-6 เท่าของค่าใช้จ่ายเรานะ ไม่งั้นเรื่องการเงินเราพังแน่ เราเกิดคำถามขึ้นมาทันทีเลยค่ะ ว่าทำไมถึงต้อง3-6เท่าด้วย เยอะไปรึเปล่า? ตอนนั้นก็ไม่กล้าขัดท่านบ่นหรอค่ะ ได้แต่ก้มหน้าฟังไป555 วอนผู้มีประสบการ์ณให้ความรู้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nasir

คุณแม่คงห่วงลูกสาวน่าดูเลยนะคะ5555 ที่เราต้องมีเงินสำรองฉุกเฉินไว้3-6เท่าของค่าใช้จ่ายเราเนี่ย ก็เพราะว่า เราไม่รู้ว่าในอนาคตข้างหน้าอาจจะเกิดอะไรขึ้น สิ่งที่แน่นอนคือสิ่งที่ไม่แน่นอนค่ะ ในวันพน.ร้านของคุณอาจจะเจ๋ง คุณอาจจะตกงาน เราจะได้มีเงินสำรองไว้ใช้ในช่วงที่ยังหางานทำทำไม่ได้ 3-6เดือนค่ะ

2020.01.24 7:35

Norrapon

คุณแม่ห่วงคุณแหละครับ ไม่งั้นทันไม่บ่นคุณหรอก555 เหตุผลที่ต้องมีเงินสำรองไว้3-6เท่าของค่าใช้จ่ายเนี่ย เราจะเรียกมันว่าเงินเก็บก็ได้นะครับ แต่เงินเก็บส่วนนี้ใช้ในสิ่งที่จำเป็น สิ่งที่ไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้น อนาคตไม่รู้หรอครับว่าจะเป็นยังไง อันนี้ผมไม่ได้แช่งนะครับ หากคุณไม่สบายหนักเอามากๆขึ้นมา แล้วช่วงนั้นเป็นช่วงสิ้นเดือน ซึ่งเงินเดือนยังไม่ออก แล้วค่ารักษาไม่รู้เท่าไหร่ มีเงินสำรองฉุกเฉินเอาไว้อุ่นใจกว่าไหนๆครับ

2020.01.24 7:35

Taran

พี่ว่าเก็บเงิน 3-6 เท่าไม่เยอะเกินไปหรอก อนาคตไม่แน่นอน โดยเฉพาะภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ แถมยังอยู่ในช่วงโรคระบาด อะไรก็เกิดขึ้นได้เช่นเราอาจจะตกงานกระทันหัน หรือรัฐบาลสั่งห้ามเราออกจากบ้าน ถ้าเราไม่มีเงินสำรองมากพอเราจะเอาเงินที่ไหนซื้อของตุนไว้ และถ้าเกิดสถานการณ์แบบนั้นขึ้นมาจริงๆทุกอย่างจะมีราคาแพงขึ้นการเก็บเงินสำรองเอาไว้ 3-6 ก็จะมีประโยชน์ตอนนี้แหล่ะ

2020.03.13 13:58

ปานเทพ

ก็เหมือนที่เขาบอกๆกันแหละครับ เราต้องมีเงินสำรองฉุกเฉิน 3-6 เท่าของค่าใช้จ่ายเรานะ ไม่งั้นเรื่องการเงินเราพังแน่ เรื่องนี้เป็นจริงได้ครับ ถ้าเราเป็นคนที่ชอบซื้อของโดยไม่คิดเราอาจเจอปัญหาเรื่องเงินขาดมือได้ครับ ดังนั้นการมีเงินมากถึง3-4เท่าของสินค้าที่เราจะซื้อช่วยเราให้บริหารความเสี่ยงเรื่องเงินขาดมือได้ครับ

2020.04.24 8:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี