Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แชร์วิธีเก็บเงินให้ทีครับ

ผมพยายามเก็บเงินหลายวิธี ไม่ว่าจะเศษเหรียญ หรือพวกแบงค์ 50 ก็ไม่เคยได้ผลเลยครับ สุดท้ายมีเหตุอันต้องหยิบไปใช้ทุกที เพื่อนๆท่านใดมีวิธีเก็บเงินดีๆมาบอกมาเล่ากันบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kimhan

คุณต้องตั้งเป้าหมายให้ชีวิตตัวเองก่อนครับว่าอยากจะเก็บเงินเพื่ออะไร? อย่างผมตั้งเป้าไว้ว่าปีนี้จะเก็บเงินซื้อสลากออมสิน 1,000 หน่วยให้ได้ พอทำได้สำเร็จตามเป้าหมายที่ตั้งใจไว้ ผมก็จะมีรางวัลให้ตัวเองทุกๆครั้งที่ทำสำเร็จเช่น กินอาหารพิเศษที่อยากจะกิน 1 มื้อครับ

2020.01.24 7:35

ปฐม

ผมไปเปิดบัญชีออมหุ้น ออมทอง ฝากประจำ กับ RMF ครับ แล้วก็ให้หักบัญชีเงินเดือนแบบอัตโนมัติเลยทุกเดือน ไม่ต้องมานั่งหยอด นั่งเก็บแบงค์ครับ ที่สำคัญเงินเดือนออกปุ๊บ ตัดเงินออมเลยปั๊บ หมดสิทธิ์กดเงินมาใช้ครับ แต่สิ่งสำคัญกว่านั้นคือเรื่องจิตใจ ต้องเข้มแข็ง อย่าคิดที่พยายามจะไปถอนออกมาเชียวครับ

2020.01.24 7:35

Elenor

การเก็บเงินรู้ว่าจำเป็นแต่ทำได้ยากมากๆถ้าเป็นเงินสด ดิฉันเคยทำวิธีเดียวกับคุณมาแล้วไม่สำเร็จเหมือนกันค่ะ เลยตัดสินใจบังคับตัวเองให้เก็บก่อนใช้ค่ะ โดยเปิดเป็น 2บัญชีของธนาคารเดียวกันที่เงินเดือนเข้า แล้วให้มีการตัดจากบัญชีแบบอัตโนมัติเมื่อเงินเดือนเข้าบญชี ในจำนวนเท่ากันทุกเดือน วิธีนี้ช่วยได้จริงๆเพราะเราจะใช้เงินเท่าที่เหลือ ส่วนเงินเก็บเราจะไม่ยุ่งเลย พอสิ้นปีเห็นตัวเลข 5 หลักในบัญชีแล้วภูมิใจทำให้มีแรงกระตุ้นที่จะเก็บมากขึ้นไปอีกค่ะ.

2020.03.20 13:45

Nimnuan

ขอโทษนะคะ ที่คุณบอกว่าพยายามเก็บเงินมาหลายวิธีทั้งเก็บเหรียญและแบงก์ 50 บาทก็ยังเก็บไม่ได้เนื่องจากมีเหตุต้องเอาออกมาใช้ทุกที นี่เป็นเพราะว่าเงินคุณไม่พอใช้หรือเปล่าคะ? ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ดิฉันว่าคุณเปลี่ยนจากการหาวิธีเก็บเงินมาเป็นการหางานพิเศษทำเพิ่มดีมั้ยคะ จะได้มีเงินพอใช้และมีเงินเก็บได้อีกด้วยค่ะ

2020.04.21 8:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี