Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ครูอย่างดิฉันงานยุ่งจริงๆ ไม่ค่อยมีเวลาปลีกตัวไปธนาคารตรง และชอบสั่งซื้อของทางออนไลน์ค่ะ ทำธุรกรรมเหล่านี้ยังไงให้ไกลจากมือโจรค่ะ

สมัยนี้ เราจะเช็คยอด โอนเงิน หรือจ่ายบิล เพียงแค่มี สมาร์ทโฟนก็ถือเป็นเรื่องง่าย ดิฉันทำอาชีพครู ก็สอนเด็กเสมอว่าอย่าไว้ใจใครง่ายๆ หรือเชื่อใจคนแปลกหน้า พอหันกลับมามองตัวเองก็เกิดความไม่แน่ใจค่ะ ว่าธุรกรรมออนไลน์ต่างๆ ของเรามันปลอดภัยจากแฮคเกอร์ได้จริงๆไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Baifern

จุดแรกที่เกิดความเสี่ยงได้เลยนะคะคุณครู โดยมิจฉาชีพจะพยายามหาทางเข้ามาขโมยข้อมูลสำคัญของเรา เช่น Login Password เพื่อนำข้อมูลไปใช้โอนเงินหรือจ่ายค่าสินค้าและบริการตามที่ตนต้องการ ซึ่งการเชื่อมต่อสัญญาณแต่ละแบบก็มีวิธีป้องกันที่แตกต่างกันออกไปค่ะ แนะนำให้ผู้ใช้งานเลือกเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตด้วยสัญญาณมือถือเป็นหลัก แต่หากมิจฉาชีพจะหาทางเชื่อมต่อสัญญาณและสามารถเข้าถึงคอมพิวเตอร์ภายในบ้านเพื่อขโมยข้อมูลสำคัญไปใช้งาน เราก็ต้องตั้งรหัสที่คาดเดายาก และหมั่นตรวจสอบอุปกรณ์ของตนเองอยู่เสมอจ้า

2019.08.01 13:29

ชัยพร

ครับหากคุณใช้สัญญาณในพื้นที่สาธารณะ เช่นโรงเรียน หรือบ้านพักครู ควรหลีกเลี่ยงการเข้าใช้งานการทำธุรกรรมการเงินหรือเว็บไซต์สำคัญโดยเฉพาะการเข้าใช้งานโปรแกรมหรือเว็บไซต์ที่มีการใส่รหัส เพราะโดยทั่วไปคนเรามักตั้ง Login และ Password ที่จดจำง่าย หรือใช้ซ้ำกันในทุกเว็บไซต์ หากมิจฉาชีพได้ข้อมูลเหล่านี้ไปก็จะนำข้อมูลไปใช้ในการเข้าเว็บไซต์และทำธุรกรรมแทนเจ้าของได้ ดังนั้นผู้ใช้งานต้องไม่นำรหัสมาใช้ซ้ำกันในทุกเว็บไซต์ ที่สำคัญ เปลี่ยนรหัสอย่างน้อยทุก 3 เดือน ก็ป้องกันตัวระดับนึงครับ

2019.08.01 13:30

Nattasit

การเปลี่ยนรหัสผ่านอยู่เสมอจะช่วยให้บัญชีของเรานั้นปลอดภัยมากขึ้น เพราะว่ามิจฉาชีพจะคาดเดาได้ยากนั่นเอง และข้อสำคัญไม่ควรใช้รหัสผ่านที่ง่ายจนเกินไป แล้วถ้า พบว่ามีการติดต่อในเรื่องเกี่ยวกับธุรกรรมทางการเงินของเรา เช่น โทรศัพท์มาแจ้ง ส่งอีเมล์แจ้งเรื่อง เป็นต้น รวมถึงไม่ว่าจะเป็นการติดต่อมาจากช่องทางไหน หากเรามีข้อสงสัย ขอแนะนำว่าให้รีบติดต่อสถาบันการเงิน

2020.03.17 14:14

Sadye

การชำระเงินในรูปแบบสังคมไร้เงินสดได้รับความนิยมอย่างสูงทั่วโลก มีสตาร์ทอัพสายฟินเทค ที่เกิดและเติบโตขึ้นอย่างต่อเนื่อง ว่าอย่าหลงเชื่อกับโปรโมชั่นที่เกินความจริง และไม่ควรดาวน์โหลดแอพฯ ที่ไม่รู้จักหรือไม่น่าไว้ใจ ควรติดตั้งโปรแกรมป้องกันไวรัสลงบนสมาร์ทโฟน เพื่อป้องกันไว้อีกชั้นหนึ่ง รวมถึงใส่รหัสและตั้งค่าพร้อมล้างเครื่องอยู่เสมอเมื่อโทรศัพท์เกิดการสูญหาย

2020.03.17 14:25

ปรัชญา

วิธีหนึ่งที่ช่วยให้เราปลอดภัยได้ก็คือพยายามที่จะใช้ WiFi จากโทรศัพท์มือถือของตัวเอง แล้วก็ไม่บอกรหัสของบัตรเครดิตกับใคร เวลาทำธุรกรรมทางการเงินผ่านโทรศัพท์ก็มองด้วยว่ามีใครอยู่ใกล้ๆที่จะแอบดูไหม แล้วคอยเปลี่ยนรหัสผ่านของบัตรที่ทำธุรกรรมการเงินบ่อยๆนะคะ แค่นี้ก็ไม่ต้องไปที่ธนาคารแล้วก็ปลอดภัยแล้วค่ะ ไม่ง่ายจะปลอดภัยค่ะ

2020.04.29 2:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี