Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อลาออกจากงานมีผลอย่างไรต่อสิทธิ์ประกันสังคม?

ถ้าลาออกจากงานประจำแล้วและคิดว่าจะไม่ทำงานประจำอีกต่อไปจะมีผลกระทบอย่างไรบ้างต่อสิทธิ์ประกันสังคมที่ททางบริษัททำเอาไว้ให้เราคะ? เราจะเสียสิทธิ์ตรงนั้นไปในทันทีหรือว่ามีระยะเวลาให้เตรียมตัวหรือปรับเปลี่ยนได้?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ratsami

ก่อนจะลาออกควรจะตรวจสอบสิทธิประกันสังคมของตัวเองให้ชัดเจน ถ้าต้องการที่จะทำประกันสังคมต่อถ้าเพื่อนลาออกจากที่ทำงานเก่าแล้วเริ่มทำงานที่ใหม่เลยเพื่อนสามารถให้ทางประสังคมหักจากเงินเดือนที่ทำงานใหม่ได้เลยแต่สำหรับเพื่อนๆที่ต้องการต่อแต่หลังจากลาออกแล้วไม่ได้เริ่มทำงานใหม่ต่อเลยสามารถจ่ายเบี้ยประสังคมด้วยตัวเองต่อได้ โดยเพื่อนๆสามารถตรวจสอบสิทธิประสังคมและศึกษาวิธีการประกันตนเองหรือหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

2020.01.24 7:35

Eve

หากเราต้องออกจากงานประจำและไม่ได้ส่งเงินสมทบแล้ว ผู้เราจะยังสามารถใช้สิทธิของประกันสังคมต่าง ๆ ได้เหมือนเดิมครับ เช่น เจ็บป่วย ทุพพลภาพ คลอดบุตร และเสียชีวิต ย้ำว่าได้เหมือนเดิมต่ออีก 6 เดือน แต่หลังจากลาแล้วถ้าพ้น 6 เดือน เรายังไม่ได้เริ่มทำงานกับบริษัทใหม่ หรือได้เปลี่ยนไปทำอาชีพอิสระแล้ว ก็จะทำให้สิทธิ์การเป็นผู้ประกัน มาตรา 33 หมดลงไปครับ

2020.05.20 7:59

แบม

ถ้าเราออกจากงานแล้ว แน่นอนว่าการคุ้มครองจากสิทธิ์ประกันสังคมก็ยังใช้ได้อยู่ในช่วงระยะเวลาหนึ่งค่ะ แต่เพื่อต่อเราสามารถไปหาประกันสังคมเพื่อที่จะจ่ายเป็นการคุ้มครองตัวเองได้ ถึงแม้ว่าเราไม่ได้ทำงานประจำแล้วแต่ก็สามารถได้รับสิทธิ์การรักษาจากประกันสังคมอยู่ โดยการจ่ายด้วยตัวเองเป็นการประกันตัวเองนั้นเองค่ะเลือกได้ว่าเราจะเลือกการคุ้มครองในระดับไหน

2020.10.08 14:48

Khun_pim

@Eve ใช่ค่ะ ที่คุณบอกมาก็ถูกต้อง แต่จากที่จขกท.บอกมาแล้วว่าไม่คิดจะทำงานประจำอีกต่อไปก็คงต้องแจ้งเปลี่ยนความคุ้มครองจากม.33 เป็น ม.39 หรือ ม.40 แทนค่ะ สองมาตรานี้ คือ คนทำอาชีพอิสระ ฟรีแลนซ์ และคนที่ประกันตนเองค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากจะได้สิทธิ์ประกันสังคมต่อมั้ย ถ้าอยากได้ก็แจ้งเปลี่ยน แล้วการชำระเบี้ยก็จะเปลี่ยนด้วย คือคุณคงจะต้องจ่ายเอง เพราะม.33 บริษัทจ่ายให้

2021.05.28 23:56

LiwLiw

ได้รับคำตอบครบถ้วนแล้วนะคะ เจ้าของกระทู้คงไปแจ้งเปลี่ยนความคุ้มครองจากม.33 เป็น ม.39 หรือ ม.40 แล้วเนอะ จะได้รับสิทธิ์จากประกันสังคมต่อไปได้ แล้วตอนนี้เจ้าของกระทู้ทำอะไรอยู่คะ เผื่อมีคนสนใจอยากจะทำงานหรือทำอาชีพแบบคุณบ้าง บางคนไม่ได้อยากออกจากงานประจำหรอกแต่ต้องจำใจออกเพราะว่าถูกลดจำนวนพนักงานก็มีค่ะ

2021.05.31 6:12

TUK

ถ้าเจ้าของกระทู้ไปทำประกันสังคมแบบที่จ่ายเงินเองอย่างที่มีคนแนะนำมาก็ดีนะครับ จะได้ใช้สิทธิ์การรักษาพยาบาลหรือสิทธิ์อื่นๆต่อไปได้ น่าจะมีหลายคนที่เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้ที่ออกจากงานประจำแล้วไปทำงานอย่างอื่น ทั้งโดยเต็มใจและจำใจ แต่ถ้าใครยังมีงานทำอยู่ก็ถือว่าดีมากแล้วครับ เดี๋ยวนี้งานยิ่งหายากอยู่ด้วย

2021.07.14 14:13

สายสุดา

อันนี้คือลาออกจากงานมาแล้วหรือยังคะ ถ้าลาออกมาแล้วก็ทำแบบที่เพื่อนๆแนะนำเลย ตอนนี้รีบๆสมัคร ม.39 หรือ ม. 40 แบบด่วนเลยนะคะ เพราะได้ยินมาว่าทางรัฐบาลเขาจะมีเงินเยียวยาสำหรับคนที่ทำประกันสังคมสองตัวนี้นะคะ ส่วนถ้าแค่ถามเล่นๆตอนนี้อย่าออกจากงานเลยคะ ออกมาก็อดตายแน่นอนคะ อยู่แบบนั้นไปก่อนคะแล้วค่อยมาว่ากันทีหลังดีกว่าคะ

2021.08.11 7:30

James_007

ได้ข้อมูลเยอะเลยครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาถามคำถามนี้นะผมก็อยากรู้เหมือนกัน แล้วก็ขอบคุณ comment ต่างๆด้วยครับได้ข้อมูลหลากหลายจากประสบการณ์ของหลายๆคน ผมเองก็มีประกันสังคม แต่ก็ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับสิทธิ์จากประกันสังคมที่ได้เท่าไหร่ พยายามหาข้อมูลแล้วแต่ก็ยังไม่แน่ใจ จะต้องให้เกิดเรื่องนั้นเรื่องนี้แหละได้ใช้แล้วถึงจะรู้

2021.09.13 5:25

สีแดง

สรุปว่า ก็คือสามารถเปลี่ยนจากมาตรา 33 เป็นมาตราอื่นๆได้โดยที่ไม่ต้องยกเลิก หากว่าจขกทยังอยากได้สิทธิ์ประกันสังคมอยู่อะนะ เราก็อยู่ที่ว่าคุณจะมีโอกาสทำงานประจำอีกไหมกับบริษัทอื่น ถ้าไม่คิดจะทำแล้ว ทำอาชีพอิสระหรือธุรกิจของตัวเองก็ทำมาตรา 40 ก็ดีค่ะ แต่บางคนก็ไม่อยากได้สิทธิ์ประกันสังคมเนาะ บางคนก็เลือกทำประกันสุขภาพเองไปเลย

2021.09.21 13:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี