Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อุปกรณ์ที่ใช้มีตัวป้องกันไวรัสไหม

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 25ปี เป็นข้าราชการ ทำงานอยู่ในสำนักงานเขต ในจังหวัดสุราษฎร์ธานี เพื่อนๆหลายคนแนะนำให้ มีตัวป้องกันไวรัสก่อนเข้าแอปของธนาคารอยากรูว่าจำเป็นไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปิยวรรณ

จำเป็นมากค่ะถ้าอุปกรณ์ที่ใช้มีตัวป้องกันไวรัสจะช่วยป้องกันจากการถูกแฮกข้อมูลต่าง ๆ ของเรา ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลส่วนตัวหรือข้อมูลทางการเงินเป็นต้น ที่อยู่ในอุปกรณ์นั้น ๆ แต่คุณก็ต้องหมั่นที่จะล้างไวรัสด้วย เพื่อช่วยป้องกัน ในอีกระดับหนึ่ง จะดีมากๆถ้าคุณทำอย่างนั้น

2020.01.24 7:35

Paraman

และเหตุผลที่จำเป็นมากเพราะ การไม่มีตัวป้องกันไวรัสถือว่าเสี่ยงมากซึ่งผู้ที่แฮกข้อมูลไปอาจปลอมแปลงแล้วนำไปใช้งานอาจทำให้เราเป็นหนี้โดยไม่รู้ตัวได้ ซึ่งไวรัสต่าง ๆ ที่เข้ามาในเครื่องเราไม่สามารถรู้ได้ว่ามาจากไหน และบางครั้งอาจจะมาจากหลายที่และหลายตัวด้วย การทำความสะอาดล้างไวรัสบ่อยๆก็จะเป็นสิ่งที่ดีมาก

2020.01.24 7:35

sarawut

แล้วแต่สะดวกครับ อย่างที่มีคนแนะนำว่าถึงแม้จะมีตัวป้องกันไวรัส คุณเองก็ต้องหมั่นทำความสะอาดล้างไวรัสบ่อยๆด้วย นอกจากตัวป้องกันไวรัสแล้ว ตัวคุณเองก็ต้องทำให้การใช้งานโทรศัพท์ของคุณปลอดภัยด้วย การตั้งรหัสสำคัญนะ อย่าให้เดาง่าย ที่จริง ขณะที่คุณใช้แอพของธนาคารไม่ควรให้คนอื่นเห็นรหัสของคุณและไม่ควรบอกรหัสของคุณให้คนอื่นรู้ครับ

2020.05.06 13:45

พราวมุก

ตัวป้องกันไวรัสเหรอคะ จำเป็นต้องมีด้วยเหรอ? คิดว่าของเราไม่มีนะ ปกติคนที่ควรจะติดตั้งอุปกรณ์ป้องกันแบบนี้ คือคนใช้งานทั่วไปหรือคนที่ทำธุรกิจ มีอาชีพค้าขายที่ต้องใช้แอปของธนาคารในโทรศัพท์มือถือบ่อยๆอะคะ? เราไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เท่าไร ใครพอจะให้คำตอบได้จะขอบคุณมากเลยค่ะ ไม่มีอะไรมาแนะนำเจ้าของกระทู้เลย มาถามต่อไปอีกซะงั้น😅

2020.10.10 9:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี