Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แจ้งอายัดบัตรเดบิตในเครือธนาคารเกียรตินาคินทำอย่างไรค่ะ พอดีเราถือตัวบัตรเคเคเดบิตเวลูอยู่ค่ะ มันหาย..

สวัสดีค่ะ เราเองเป็นคนขี้ลืมม๊ากมาก พูดไปก็อาย เคยเสียบบัตรคาตู้เอทีเอ็มบ่อยๆ เลย วันนี้เราเกิดเหตุการณ์อีกแล้วค่ะ แต่เป็นใบที่พึ่งไปทำมาเมื่อไม่นาน เพราะเราไม่เคยมีบัญชีกับทางธนาคารเกียรตินาคินมาก่อน แต่แม่บอกให้ไปเปิดและทำบัตรเดบิตตัวนึงเหมือนท่าน คือตัวเคเคเดบิตการ์ด แบบแวลู คือจะถามว่า เราทำหายค่ะ ตอนแรกนึกว่าเสียบไว้ที่ตู้แถวออฟฟิศแต่มันไม่อยู่แล้ว โทษใครไม่ได้นอกจากโทษตัวเองเลย ถึงเงินที่พึ่งฝากใหม่จะไม่เยอะแต่เราก็ต้องอายัดก่อน อยากถามว่าทำอย่างไรติดต่อเบอร์ไหนค่ะ หรือใครมีวิธีช่วยคนขี้ลืมอย่างเราหน่อย ฝากข้อความไว้ทีค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sawatdi

การแจ้งอายัดบัตร หรือมีปัญหาในการใช้บริการบัตร ติดต่อ KKP Contact Center 02 165 5555 ได้เลยค่ะตลอด 24 ชั่วโมง ทริคนิดหน่อยเราแนะนำว่า ควรจดบันทึกหมายเลขบัตรและหมายเลขบัญชีเงินฝากที่ผูกกับบัตรเอาไว้สักที่ค่ะ เพื่อความสะดวกในการติดต่อกับธนาคารในกรณีฉุกเฉิน หรือถ้าพบว่าช่องสอดบัตรว่ามีอุปกรณ์ที่ผิดปกติติดตั้งที่ตู้ ATM ดูผิดปกติหรือน่าสงสัย ก็อย่าไปใช้บริการที่นั่น และรีบแจ้งให้ธนาคารเจ้าของตู้ ATM ทราบโดยเร็วเพื่อช่วยๆกันค่ะ

2019.09.22 18:11

น้องลิง

ตามนั้นเลยค่ะ คุณ Sawatdi ตอบไปหมดแล้ว อยากแนะนำถ้าเป็นคนขี้ลืมมากคือเมื่อเวลาไปกดเงิน เเนะนำว่าให้เอาเพื่อนไปด้วยค่ะ จะได้ช่วยคอยมองว่าลืมบัตรเอทีเอ็มไหม? แต่เราว่าจขกทคงไม่ลืมเงินแน่ๆเลยใช่ไหม 555 อีกวิธีนึงคือต้องตั้งสติดีๆค่ะ ทำอะไรให้ช้าลงไม่ต้องรีบๆ กดเงินเเล้วก็ค่อยๆดูว่าเราลืมอะไรบ้าง ดูรอบๆจนแน่ใจก่อนแล้วค่อยไปค่ะ

2020.07.03 8:51

Wison

หลังจากนี้ก็เก็บบัตรดีๆ และต้องมีสติเสมออะครับ เมื่อทำอะไรๆเกี่ยวกับเงิน หรือว่าไม่ต้องใช้บัตรไปเลยก็ได้ครับ เหมือนผม ตอนนี้ผมไม่มีบัตรอะไรเลย เพราะกลับลืมแบบคุณนี้แหละครับ ผมใช้แค่แอป KK e-Banking เป็นแอปที่ธนาคารเกียรตินาคินทำมาเพื่อที่เราจะง่ายต่อการใช้เงิน ถ้ากลัวลืมก็โหลดมาใช้นะครับ ใช้ก็ง่าย ไม่ยากครับ

2020.07.31 14:58

มานา

อย่าว่าแต่คุณเลยค่ะ ฉันเองเหมือนกันวันๆจึงจะไม่ค่อยอยู่นิ่ง ฉันจะคอยทำโน้นทำนี่อยู่ตลอด ในแต่ละวันของฉันยุ่งมากจริงๆทำให้ฉันเป็นคนที่ลืมได้ง่าย บางครั้งฉันรู้สึกหงุดหงิดตัวเองที่ทำอะไรไม่ได้เพราะขี้ลืมมากๆ แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่ฉันต้องมีสติอย่างรอบคอบที่สุดเกี่ยวกับเรื่องเงินยิ่งกับบัตรเครดิตแล้ว บางครั้งอาจจะลืมได้แต่ทุกครั้งฉันพยายามมีสมาธิ มันช่วยฉันได้มากจริงๆค่ะ

2020.08.25 5:39

-PanPan##

เจ้าของกระทู้พูดเหมือนการลืมบัตรคาตู้เอทีเอ็มเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นกับคุณบ่อยจนเป็นเรื่องธรรมดาเลยนะคะ คุณมีปัญหาสุขภาพอะไรหรือเปล่า ขอโทษนะคะที่พูดเพราะเป็นห่วงค่ะ เผื่ออนาคตจะลืมอะไรที่มันเกิดความเสียหายมากกว่านี้ แต่ตอนนี้ เราว่าคุณเลิกใช้บัตรพวกนั้นแล้วมาทำธุรกรรมการเงินทางออนไลน์ดีกว่า บัตรไม่หายอีกแน่ๆค่ะ

2020.08.31 10:31

โชติรส

คำถามของข้อคววามนี้ถามมาแล้ว เมื่อปี 2019 ตอนนี้น่าจะได้บัตรใหม่ไปแล้วใช่ไหมคะ แต่อยากมาเล่าให้ฟังคะว่า ถ้าเกิดกรณีแบบนี้อีก ไม่ต้องมาเขียนถามหลอกคะว่าต้องทำยังไงบ้าง อย่างแรกที่ต้องทำเลย คือโทรไปที่ธนาคารเลยคะ แจ้งอายัดบัครทันทีเลยคะ แบบนี้จะได้ทันกับเวลาคะ นี่ถ้ามานั้งรอเพื่อนๆตอบเงินในบัญชีน่าจะหายเกลี้ยงไหมคะ

2021.06.22 15:42

น้ำผึ้งป่า

รู้สึกว่าเจ้าของกระทู้จะทำบัตรหายบ่อยนะคะ บัตรที่คุณทำหายล่าสุดที่มาตั้งกระทู้เนี่ยเป็นบัตรเดบิตของธนาคารเกียรตินาคิน ตอนนี้ยังใช้บัตรนี้อยู่มั้ยคะ ถ้าเป็นพวกบัตรเดบิต เราว่าคุณไม่ต้องใช้ก็ได้ เปลี่ยนมาเป็นการชำระค่าสินค้าและบริการผ่าน mobile application หรือสแกนคิวอาร์โค้ดจ่ายเงินผ่านบัญชีธนาคารดีกว่านะคะ

2021.07.26 7:52

ภัทรานิษฐ์

ทำบัตรหายบ่อยแบบนี้ ต้องเปลี่ยนการใช้งานแล้วมังคะ หันมาผูกบัตรเครดิตเข้ากับแอพของ ธนาคารดูไหมคะ ใช้งานง่ายคะ สามารถใช้งานเหมือนพกบัตรเลยคะ แต่คราวนี้ถ้ามาใช้แบบนี้ ก็ระวังโทรศัพทย์จะหายด้วยนะคะ เราว่าบัตรไม่น่าจะหายไปไหนหลอกคะ อาจจะเก็บลืมทีคะ อย่างเราเจอบ่อยคะ ตอนใช้เอามาจากกระเป๋าอีกใบ ตอนเก็บเก็บใส่อีกใบ งงสิคะแบบนี้

2021.08.21 6:26

รัชนีกร

เรื่องขี้ลืมนี่ เป็นกันทุกคนจริงๆเลยนะคะ โดยเฉพาะลืมบัตร บัตรหาย แบบนี้คะ เราเมื่อก่อนก็เป็นบ่อยคะ จนสามีขอเป็นคนเก็บบัตรเอาไว้เองเลยคะ เวลาจะใช้อะไรก็ค่อยไปด้วยกัน ทำแบบนี้ไม่เคยหาบอีกเลยคะ คุณอาจจะทำแบบเราก็ได้นะคะ หรือถ้ายังไม่มีแฟน ก็เก็บบัตรพวกนี้แยกไว้อีกกระเป๋าก็ได้คะ มันจะช่วยให้เราเชคได้ง่ายขึ้นคะ

2021.09.21 8:20

ปิยาพร

เรื่องบัตรหายน่าจะเป็นเรื่องที่หลายๆคนต้องเคยเจอสักครั้งในการใช้บัตรพวกนี้แน่ๆคะ พอบัตรหายเราก็เริ่มที่ระแวงแล้วว่าบัตรของเราใครจะเาไปใช้งานไหม ยิ่งเป็นบัตรเดบิตด้วย เอาไปใช้เงินของเราต้องหายเกลี้ยงแน่ๆ ถ้าเจอแบบนี้เราอายัดก่อนเลยคะ แต่ปกติแล้วถ้ามีการมช้บัตรพวกนนี้มันจะมีการส่งข้อความหาบอกยอดเราด้วยใช่ไหม

2022.01.29 6:38

อธิพงศ์

น่าจะแจ้งอายัติไปแล้วใช่ไหมน้อง เรื่องบัตรหายไม่ต้องเครียดครับ หายกันเป็นประจำ เอาว่าถ้าไปทำบัตรใหม่มาแล้ว ก็บันทึกเบอร์โทนของ คอลเซ็นเตอร์ ของธนาคารนี้เลยครับ เวลาที่ครั้งหน้าบัตรหายหรือว่ามีปัญหาอะไรที่เกิดขึ้นมาอีก น้องจะได้โทรไปแจ้งเขาได้ทันครับ ดีกว่าที่น้องจะมานั้งเขียนถามพวกพี่แบบนี้ กลัวว่าจะเสียหายเยอะกว่านี้นะ

2022.02.20 7:39

จาริน..นะ

ต้องเป็นคนขี้ลืมมากขนาดไหนถึงจะลืมบัตรไว้ที่ตู้เอทีเอ็มได้บ่อยๆแบบเจ้าของกระทู้เนี่ย อย่าหาว่าเราว่าเลยนะ แต่คุณลืมบ่อยขนาดนั้นจริงๆอะเหรอ ลืมแค่ครั้งเดียวเราว่าจำอีกนานเลยนะคะ เพราะว่าหลังจากนั้นต้องดำเนินการทำโน่นทำนี่อีกหลายอย่างกว่าจะได้บัตรเอทีเอ็ม บัตรเดบิต หรือบัตรเครดิตที่เราลืมไว้มาใช้ได้อีกเหมือนเดิมน่ะ

2022.04.24 3:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต)

บัตรเดบิตทุกใบไม่ใช่มีชิปหมดหรอครับ แล้วบัตร KK Debit Card แบบมีชิปที่เค้าโฆษณากันใบนี้ ยกระดับความปลอดภัยให้เราสักแค่ไหนกันเชียว

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต

ใบเดบิตใบไหน เราก็ต้องใช้ให้เป็นและปลอดภัย วันนี้มาแชร์กันหน่อยครับ วิธีใช้บัตรเดบิตแบบที่ปลอดภัยกว่าสำหรับเพื่อนๆเป็นยังไงกันบ้าง

เคเค เดบิต การ์ด Value / ธนาคารเกียรตินาคิน

บัตรเดบิต

บัตร KK Debit Card Value ของเกียรตินาคินใบนี้ เหมาะกับการรูดผ่าน Union Pay ยังไงค่ะ

บัตรเดบิต

บัตร KK Debit Card Value แตกต่าง จากบัตร KK ATM อย่างไร และสามารถใช้งานบัตรได้กับตู้ ATM ทุกตู้หรือเปล่าครับ

บัตรเดบิต

เปลี่ยนจากบัตร KK ATM ธรรมดา ให้เป็นบัตร KK Debit Card ทำได้ไหม และต้องดำเนินการเพิ่มเติมอย่างไรบ้างค่ะ

บัตรกดเงินสด

การทำธุรกรรมของบัตรกดเงินสด KKP Cash Card ใช้งานผ่าน Application ได้มั้ย แล้วมีอะไรที่น่าสนใจอีกบ้าง?

บัตรกดเงินสด KK Cash Card / ธนาคารเกียรตินาคิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตร True digital card มีค่าธรรมเนียมรายปีใชไหมครับ?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเดบิต

คนต่างชาติใช้บัตรเดบิตถอนเงินออกมาจากตู้ atm จะต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

พอดีว่ามีบัตรเครดิตอยู่แล้ว ยังสมัครใบนี้ได้อยู่มั้ยค่ะ และเสียค่าธรรมเนีมรายปีแพงมากรึเปล่า

บัตรเดบิตกรุงไทย บลูไดมอนด์ เอ็กซ์ตร้า / บัตรกรุงไทย

บัตรเดบิต

ถ้าเราอยู่จังหวัดอื่น แต่อยากสมัครบัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย นอกพื้นที่จะทำได้หรือป่าว

บัตรเดบิตประจำจังหวัดกสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน),การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD ใบนี้ ช่วยเราจ่ายค่ารักษาพยาบาลได้แบบคุ้มกว่ายังไงบ้างค่ะ?

บัตรกรุงศรี เดบิต OPD / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเดบิต,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด บัตรทำหน้าที่คล้ายเอทีเอ็ม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด นอกจากจะสามารถใช้เป็นบัตรเอทีเอ็มได้แล้ว บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ยังสามารถใช้ชำระเงินเพื่อซื้อสินค้าและ/หรือบริการได้ทั้งในประเทศและต่างประเทศ กับร้านค้ามากกว่า ที่รับบัตรมาสเตอร์การ์ด ก็ชื่อก็บอกแล้วครับว่ามันคือมาสเตอร์การ์ดที่แตกต่างจากบัตรเอทีเอ็มคืออภสิทธิการซื้อของนี่แหละครับ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ลองไปกดที่ต่างประเทศแล้ว

มีโอกาศได้ไปดูงานที่มาเลเซีย มาเมื่อต้นปีที่ผ่าน เราไม่ได้พกเงินสดเยอะเพราะคิดว่าเดียวใช้บัตรเครดิตที่ัน้นก็ได้ แต่ปรากฏว่าพอไปถึงมาเลเซีย เราเปิดกระเป๋าตังมา ตกใจเลย บัตรเครดดิต อยู่กระเป๋าตังค์อีกใบ ในใบนี้ ดันมีแค่บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิตเท่านั้น ทำไงได้เลยลองไปกดเงินสดที่ตู้ แต่เชื่อไหม ว่าเราสามารถกดเงินสดออกมาได้ แถมฟรีด้วย

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เปรียบประหนึ่งมีเงินสดติดตัว

บัตรเดบิตของยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ก็คล้ายๆกับการที่เราพกเงินสดติดตัวแหละ เพราะว่าบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตสามารถชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA แต่ข้อเสียที่เห็นได้ชัดๆเลยคือบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตไม่สามารถใช้ชำระค่าสินค้า/ค่าบริการผ่านร้านค้า Online ไม่ได้

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด กดได้ไม่เสียค่าธรรมเนียม

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ไม่มีค่าธรรมเนียมในการใช้บัตรที่ตู้เอทีเอ็ม หากคุณต้องการใช้บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด ก็สามรถเดินเข้าไปกดได้อย่างสบายใจเลยครับ ที่ตู้ของซิตี้แบงค์ทุกที่ที่เราเห็นครับ แถมบัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด สามารถเอาไปกดเงินสดที่ต้องประเทศได้ด้วยครับ สะดวกกว่าเอทีเอ็มจริงๆครีบ

บัตรซิตี้แบงก์ เดบิต มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ทำไมมีโปรส่งฟรี30บาท

เราศึกษาข้อมูลของบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต เท่าที่ทราบมาเขาซื้อของออนไลน์ไม่ได้ใช่ไหม แต่ทำไมทางโปรของบัตร ยังมีระว่าฟรีค่าจัดส่ง 30 บาท เมื่อช้อปครบ 500 บาทด้วยบัตรวีซ่า เดบิต ที่ shopee.co.thสิทธิมีจำนวนจำกัด 4,000 สิทธิต่อเดือน ตามลำดับก่อน/หลังหรือเราอ่านไม่เข้าใจไปเอง บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต สามารถซื้ออนไลน์ได้ไหม

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต วงเงินคุ้มครอง10,000บาท

นอกจากบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต จะใช้จ่ายได้เหมือนบัตรเครดิตแล้ว สิ่งหนึ่งที่เราได้ก็คือเรื่องของการคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ แถมวงเงินคุ้มครองก็ได้ถึง10,000ต่อครั้งอีกต่างหาก ซึ้งวงเงินเท่านี้ก็เพียวพอแล้วที่จะเอาไว้จ่ายค่าอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ แถม คนที่ใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ยังเข้ารักษาได้เกลือบทุกที่อีกนะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี