Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB ฝากเงินข้ามเขตเสียค่าธรรมเนียมด้วยครับ

สำหรับบริการเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ saving account ของ SCB เป็นอะไรที่สะดวกสบายในการใช้งานบัญชีมากเพราะเราสามารถดูการเคลื่อนไหวหรือทำธุรกรรมผ่านทางโทรศัพท์มือถือของเราได้ตลอด 24 ชั่วโมงแต่มีปัญหาว่าเมื่อเราจะฝากเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ของเราจะเป็นไปต้องไปที่ธนาคารหรือตู้ ATM ที่สามารถฝากเงินได้ผมอยากรู้ว่าเมื่อเราไปยังธนาคารต่างสาขาจะฝากเงินกับบัญชีทำไมยังต้องเสียค่าบริการด้วยครับเพราะเราเอาเงินไปให้กับธนาคาร

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

wuttichai

ครับสำหรับบริการบัญชีเงินฝากอีซี่เซฟวิ่ง account ของ SCB นะครับบริการนี้แน่นอนว่าทำให้เราสะดวกสบายในการจับจ่ายใช้เงินของเราผ่านทางโทรศัพท์มือถือแต่ว่าเงื่อนไขเกี่ยวกับการเสียค่าธรรมเนียมก็ยังมีอยู่ครับจะมีการเรียกเก็บค่าธรรมเนียมอย่างเช่นเมื่อเราฝากเงินบัญชีออมทรัพย์ปกติเช่นการฝากข้ามเขตสำนักงานก็จะถูกหักเงินในบัญชีเมื่อเราทำธุรกรรมต่างธนาคารนะครับเราก็จะเสียค่าบริการนะครับนั้นทางที่ดีเราควรจะทำธุรกรรมผ่านทางโทรศัพท์มือถือของเราหรือจะฝากเงินก็ไปที่เครื่องฝากเงินดีกว่าเพราะเราไม่ต้องเสียค่าบริการครับแต่ถ้าไปที่ทำสำนักงานสาขาข้อเสียแน่นอน

2019.10.27 19:16

Srinak

ถ้าไม่อยากเสียค่าธรรมเนียมทำไมไม่โอนผ่านโทรศัพท์ละครับ โอนผ่านเบอร์มือถือนะครับ เดียวนี้เขาไม่มีค่าธรรมเนียมแล้วครับ แล้วอีกอย่างการใช้งานผ่านอินเตอร์เน็ตตอนนี้ก็ง่ายมากครับถ้าคนที่เราจะโอนเงินให้ผูกเบอร์โทนเข้ากับบัญชี ครับ เพียงแค่กรอกหมายเลขโทรศัพท์ของคนที่เราจะโอนให้ก็จบแล้วครับ ไม่ได้ลำบากเหมือนไปที่ธนาคารเลยครับ

2020.06.23 11:14

Kunying

ตอนนี้ scb easy เข้ามีแคมเปญพิเศษนะคะ มีชื่อโครงการว่า SCB Freenomenon เป็นการยกเลิกการเก็บค่าธรรมเนียมธุรกรรมการเงิน 5 อย่าง เช่น โอนข้ามเขต โอนต่างธนาคาร เติมเงิน จ่ายบิล กดเงินไม่ใช้บัตรข้ามเขต ทุกอย่างฟรีหมดแล้วค่ะ จริงๆแคมเปญนี้มีมานานแล้วนะคะ ตั้งแต่ปี61 แล้ว เรานึกว่าจขกทจะรู้แล้วซะอีก ไม่ต้องกลัวเสียค่าธรรมเนียมแล้วนะคะ

2020.07.23 4:20

วิมลรัตน์

เมื่อก่อนเราเองก็ใช้บริการของธนาคารไทยพานิชย์อยู่ค่ะ ทุกครั้งที่เราจะโอนหรือถอนเงินต่างสาขาก็จะมีการเสียค่าบริการ ตอนนี้ตอนนี้เราไม่ได้ใช้บริการของธนาคารนี้แล้วค่ะเลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง แต่เราจะใช้บริการของธนาคารอื่น ซึ่งเมื่อถอนหรือโอนเงินต่างสาขาก็จะไม่มีค่าธรรมเนียม เราคิดว่าธนาคารไทยพาณิชย์ก็คงไม่มีค่าธรรมเนียมหรือค่าบริการเหมือนกันค่ะ

2020.07.25 5:45

**แสงสุริยา

ที่คุณ Kunying บอกว่ามีโครงการ SCB Freenomenon ที่ให้ยกเลิกการเก็บค่าธรรมเนียมธุรกรรมการเงิน 5 อย่างนี่ ตอนนี้โครงการยังดำเนินอยู่มั้ยอะครับ ถ้ายังมีอยู่จะดีมากสำหรับลูกค้า SCB ที่ใช้บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB นะครับ เมื่อพูดถึงเรื่องค่าธรรมเนียม คงไม่ค่อยได้เสียกันมากเท่าไหร่เพราะใช้บริการผ่านแอพกันมากกว่า มีบ้างก็เล็กน้อยครับ

2020.08.17 9:36

wow

เหมือนว่าเรื่องค่าธรรเมนียมนี่ของ SCB ยังมีเยอะอยู่นะคะ เพราะธนาคารอื่นๆเขายกเลิกค่าธรรมเนียมไปมากแล้ว เราเองก็ใช้บริการของธนาคารไทยพาณิชย์นะ แต่ก็ด้วยความ่ี่เค้าบริการค่อนข้างดีเราก้เลยมองข้ามเรื่องค่าธรรมเนียมไปซะ ก้เลยยังคงใหบริการของเค้าอยู่เราว่ามันสะดวกรวดเร็วดีไม่รอนานถ้าไปที่ทำธุรกรรมที่ธนาคารนะ

2020.08.31 14:58

บริพัฒน์

ไม่เคยเจอเหมือนกันนะครับ ที่ฝากเงินต่างสาขาแล้วต้องเสียค่าธรรมเนียมเนี๊ยะ ไม่ทราบว่าตอนที่ฝากเงินได้เอาสมุดบัญชีไปด้วยไหมครับ เพราะผมเคยโดนมานะครับ แต่ไม่ใช่ธนาคารนี้นะครับ ไม่ได้เอาสมุดบัญชีไป เขาจะตีว่าเรามาโอนเงินเข้าบัญชี นั้นๆ เลยต้องเสียค่าธรรมเนียม อ่อ แล้วรองๆโอนผ่านตู้ไหมครับ อันนี้ก็ไม่เสียค่าธรรมเนียมนะ

2021.09.25 3:52

พิมลรัตน์

เชยจัง ตอนนี้เขาไม่ไปกันแล้วที่ธนาคารนะ เดี่ยวนี้เขาใช้งานผ่านบนมือถือของเราเองแล้วละคะ ใช้งานง่ายแถมสะดวก อย่างวันก่อนเราลืมโอนเงินให้กับร้านค้าที่เราสั้งซื้อของ เขาโทรมาถามเรา ประมาณ 2ทุ่มได้ เอาไงดี เลยกดเงินเงินจากมือถือเราเลย เห็นไหม ใช้งานได้ตลอด 24 ชม. แถมไม่มีค่าบริการหรือว่าค่าธรรมเนียมด้วย

2021.10.12 14:40

Rattapong)))

ไม่ว่าจะเป็นธนาคารไหนก็ต้องเสียเงินค่าธรรมเนียมเมื่อไปฝากหรือถอนเงินต่างสาขานะครับ เป็นค่าแรงของเจ้าหน้าที่ในการทำข้อมูลละมั้ง..ผมพูดไปงั้นแหละ เป็นค่าอะไรก็ไม่รู้ทั้งที่เป็นของธนาคารเดียวกัน ต้องไปถามเจ้าหน้าที่ธนาคารนะ หรือว่าใครที่ทำงานกับธนาคารเข้ามาอ่านกระทู้นี้ มาบอกให้หายสงสัยกันบ้างก็ได้นะครับ

2021.10.14 13:4

กัณณ์ดิษฐ์

ไม่อยากเสียค่าธรรมเนียมในการโอนเงิน ก็ผูกบัญชีเข้ากับแอพของธนาคารสิครับ หมดปัญหาเรื่องค่าธรรมเนียมการฝากเงินอย่างแน่นอนครับ เมื่อก่อนทุกเดือนผมต้องจ่ายค่าธรรมเนียมตัวนี้ประมาณเดือนละ2-3ร้อยบาทครับ แต่มาใช้แอพฯธนาคาร ตอนนี้ผมประหยัดไปได้เยอะเลยครับ อ่อ โอนต่างธนาคารก็ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมนะครับ ฟรีทุกธนาคาร

2021.10.16 14:50

Jirapa ka

การจ่ายค่าธรรมเนียม หรือค่าบริการเมื่อนำเงินไปฝากที่ธนาคาร หากว่าฝากต่างสาขาที่เรามีบัญชีด้วยก็ต้องจ่ายอะค่ะ เรื่องค่าธรรมเนียมนี้ยังไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงนะมันเป็นอย่างนี้มาตั้งนานแล้ว เราต้องจ่ายเหมือนเดิม ถ้าไม่ได้ทำธุรกรรมที่เสียค่าธรรมเนียมบ่อยๆก็ไม่ต้องซีเรียสหรอกค่ะ จ่ายค่าธรรมเนียมไม่กี่บาทหรอก

2021.10.27 13:45

KaSemsaK

ดีนะครับที่ธนาคารไทยพาณิชย์มีบริการ SCB Freenomenon ด้วย เจ้าของบัญชีไม่ต้องกังวลเรื่องค่าธรรมเนียมกันแล้ว การทำธุรกรรมทางการเงินของคุณสะดวกขึ้นมากๆเลย ผมว่าการทำธุรกรรมทางการเงินผ่านแอปพลิเคชั่นของธนาคารมันสะดวกแล้วนะ มีบริการ SCB Freenomenon แบบนี้เข้ามาเพิ่มอีก ลูกค้าถูกใจแน่นอน น่าจะได้ลูกค้าใหม่เพิ่มด้วยนะครับ

2022.01.26 13:42

วรวิทย์

ตอนนี้ไม่ค่อยมีครมาฝากเงินข้ามเขตกันแล้วละครับ ตอนนี้เราเวลาที่เราจะฝากเงินเข้าบัญชีใคร หรือว่าที่เราเรียกกันว่าโอนเงินเข้าบัญชี ตอนนี้เราทำผ่านทางแอพฯของธนาคารได้เลยลครับ ยิ่งเป็นของscb ก็ไม่ต้องห่วงเลยเรื่องของค่าธรรมเนียม เราไม่ต้องเสียเลยครับ แต่ขอย้ำนะครับว่าฟรีเฉพาะใช้งานผ่านแอพเท่านั้นนะครับ ถ้าผ่านเวบของะนาคารก็ต้องเสียเหมือนเดิมนะครับ

2022.03.31 8:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB เมื่อฝากเงินกับบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยที่สูงโดยจำนวนเงินฝากที่ไม่เกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 1.5% ต่อปี และส่วนเงินฝากในบัญชีเกิน 5,000,000 บาท จะได้รับดอกเบี้ย 0.5% ต่อปี เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้น สามารถถอนและโอนเงินผ่านตู้โดยใช้แอพใช้ ชื่อแอพคือ SCB EASY APP

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB

All (บัตรเครดิต)

สมัครบัตรเครดิตทั้งทีต้องให้คนให้บ้านแฮปปี้ด้วยสิ ผมเลยอยากให้แนะนำบัตรนี้ครับ

SCB Family Plus ยิ่งรูด ยิ่งออม รับเงินเครดิตเงินคืนสูงสุด 1%ทุกการใช้จ่าย เหมาะกับผู้ที่ชอบช้อปปิ้ง เมื่อรูดบัตรรับดอกเบี้ยเงินฝากประจำเพิ่มอีก 1%ต่อปี บนยอดเครดิตเงินคืนที่โอนจากบัตรเข้าบัญชีเงินฝากประจำ รับเครดิตเงินคืนสูงสุด 4%ในวันเกิด เมื่อมียอดใช้จ่ายสะสม 5,000 บาทขึ้นไปถึงวันที่ 31ธ.ค. 2562.

บัตรเครดิตเอสซีบี แฟมิลี่ พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

SCB My travel เหมาะมากๆสำหรับคนที่ชอบท่องเที่ยวเพราะแลกไมล์สะสมบินฟรีได้เร็วกว่า ไมล์ Royal Orchid Plus ของการบินไทย แลกด้วยอัตราพิเศษ17 บาทเท่ากับ 1ไมล์ และทุกๆ1,700 SCB Rewards แลกรับ 1,000 ไมล์ รับส่วนลด 15%ค่าห้องพักโรงแรมและรีสอร์ต รับส่วนลด15 %เมื่อจองห้องพัก 2คืนขึ้นไป ได้ลด 45%เมื่อเช่ารถขับเองที่ ทรู ลีสซิ่ง

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตร SCB beyond เหมาะกับคนที่มีรายได้ 70,000บาทขึ้นไป และคนที่ชอบช้อปปิ้ง ชอบกีฬา กาออกกำลังกาย รับคะแนนสะสม 3เท่า เมื่อใช้จ่ายด้วยเงินต่างประเทศผ่านบัตร ทุก 25บาทรับ 2คะแนนเมื่อใช้จ่ายด้วยเงินบาท บริการฟรีฟิสเนสตั้งแต่วันนี้ถึง 31 มกราคม 2563 เมื่อเดินทางไปต่างประเทศมีประกันภัยคุ้มครองฟรี สูงสุด 4,500,00บาท.

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

อยากช้อปปิ้งในห้างเครือเดอะมอลล์ต้องใช้บัตรนี้...!

บัตรเอสซีบี เอ็ม ลักซ์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ ไปยังบัญชีอื่นต้องทำยังไงครับ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากอีซี่ของ SCB มีอัตราค่ารักษาบัญชียังไง

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี